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DIBAJI 

Serikali ya Tanzania imekusudia kuleta mapinduzi ya kijamii na kiuchumi kupitia 

mpango wake madhubuti wa kuifanya nchi kuwa ya uchumi wa viwanda kufikia 

mwaka 2025. Kwa mujibu wa Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025 na Mpango wa 

muda mrefu wa Maendeleo ya Taifa 2011/12 hadi 2024/25, sekta ya elimu na 

mafunzo inatarajiwa kuongeza maendeleo ya rasilimaliwatu kwa kutayarisha 

Watanzania mahiri walioelimika na wapendao kujielimisha daima ili kuliletea Taifa 

maendeleo endelevu na kuliweka kwenye uchumi shindani duniani. Ili kufikia lengo 

hilo, ni lazima mfumo wa elimu na mafunzo unaotumika nchini utoe fursa za 

kutosha kwa watu wengi zaidi kuelimika na kuendelea kujielimisha. Mfumo huo wa 

elimu, unatakiwa kutoa elimu na mafunzo yenye ubora unaokubalika na 

kutambulika kitaifa, kikanda na kimataifa. Katika kufanikisha azma hiyo, Serikali 

imekuwa ikitekeleza mipango na programu mbalimbali za elimu na mafunzo kupitia 

Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014.  

 

Hata hivyo, katika kipindi cha utekelezaji wa sera hii cha 2015-2022, sekta ya elimu 

imeendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo zimechangia kushuka 

kwa ubora wa elimu na mafunzo nchini. Changamoto hizo ni pamoja na udhaifu 

katika mfumo na muundo wa elimu na mafunzo. Mfumo huu umejikita zaidi katika 

kutoa elimu ya jumla na kukosa fursa anuai za elimu na mafunzo kwa kuzingatia 

mahitaji, na njia mbalimbali za ujifunzaji kulingana na mazingira. Aidha, mitaala 

katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo haikidhi mahitaji ya mabadiliko ya 

kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia. Pia kuna uhaba wa walimu, wakufunzi 

na wahadhiri pamoja na upungufu wa zana, nyenzo, vifaa na miundombinu ya 

kufundishia na kujifunzia. Mwishowe, mfumo wa elimu una changamoto ya ufanisi 

mdogo wa mfumo wa usimamizi na uendeshaji wa elimu na mafunzo ikiwa ni 

pamoja na upungufu katika ithibati na uthibiti wa ubora wa shule na vyuo. 

 

Kwa mantiki hiyo, Toleo la Sera ya Elimu la mwaka 2023 linabainisha masuala 

ambayo Serikali, kwa kushirikiana na wadau wa elimu na mafunzo, itayawekea 

mkazo zaidi ili kuweka mazingira mazuri ya kufikia malengo ya mipango ya 

maendeleo. Masuala hayo ni pamoja na kuimarisha mfumo wa elimu na mafunzo ili 
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uwe na tija na ufanisi, kutoa fursa za elimu na mafunzo kwa usawa na kuendelea 

kuboresha mitaala ya elimu na mafunzo ili kukidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa 

na kuongeza ushindani wa kazi katika ulimwengu wa sayansi na teknolojia. Aidha, 

Serikali itaimarisha elimu jumuishi kwa kuendeleza matumizi ya lugha ya Kiswahili, 

Kiingereza na lugha ya Alama ya Tanzania pamoja na lugha nyingine za kigeni 

katika elimu na mafunzo. Vilevile, itaendelea kuboresha mfumo wa upimaji, 

tathmini na utoaji vyeti ikiwa ni pamoja na utoaji wa ithibati za ujuzi katika ngazi 

zote za elimu. Aidha, Serikali imelenga kuimarisha uwezo wa uongozi na utawala 

katika sekta ya elimu na mafunzo kwa kupanua wigo wa ugharimiaji wa elimu 

nchini. 

 

Hivyo, dira ya elimu na mafunzo nchini ni “kuwa na Mtanzania aliyeelimika na  

mahiri - mwenye maarifa, stadi, uwezo na mtazamo chanya utakaomwezesha 

kuchangia katika kuleta maendeleo ya Taifa”. Kwa upande mwingine, dhima ya 

sera hii ni “kuinua ubora wa elimu na mafunzo kwa kuweka mifumo na taratibu 

zitakazoleta ongezeko kubwa la Watanzania walioelimika na wanaopenda 

kujielimisha daima ili waweze kuchangia katika kufikia malengo ya maendeleo ya 

Taifa”. Aidha, Serikali inatoa wito kwa wadau wote katika ngazi zote za elimu na 

mafunzo zikiwemo sekta binafsi, asasi za kiraia na washirika wengine wa 

maendeleo kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa Sera hii.  

Napenda kuwashukuru wale wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine katika 

mchakato mzima wa kukamilisha maandalizi ya Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, 

Toleo la 2023. 

 

 

Prof. Adolf Faustine Mkenda (Mb.) 

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI NA HALI ILIVYO 

1.1. Utangulizi 

Elimu ni nyenzo muhimu sana katika kuhakikisha kuwa Taifa linakuwa na 

wananchi wenye uwezo wa kuchangia katika maendeleo ya nchi yao. Tangu uhuru 

mwaka 1961, Serikali ya Tanzania katika nyakati tofauti imechukua hatua 

mbalimbali za kurekebisha mfumo wa elimu ili kufikia malengo ya maendeleo na 

kuleta matokeo tarajiwa. Kwa sababu hiyo, sera zinazoongoza elimu zimekuwa 

zikiboreshwa ili kukidhi malengo ya mfumo wa elimu kwa kipindi husika. Kwa 

mfano, Wizara ya Elimu ilianzisha Sheria ya Elimu mwaka 1962 kuashiria kuanza 

kwa mageuzi katika sekta ya elimu ambapo mkazo mkubwa uliwekwa katika 

kuwaandaa Watanzania kitaaluma ili kujaza nafasi za Serikali zilizokuwa 

zimechukuliwa na baadaye kuachwa wazi na wageni. Hivyo, sheria ya elimu 

iliagiza shule zote za msingi kuongeza muda wa programu zao za masomo hadi 

kufikia miaka minane na kusisitiza umuhimu wa kuongeza upatikanaji wa fursa za 

elimu ya sekondari. 

Mnamo mwaka 1967, mabadiliko katika sera ya elimu yalifanyika kwa kuanzisha 

Sera ya Elimu ya Kujitegemea iliyotokana na Azimio la Arusha. Sera hiyo ililenga 

kuleta mageuzi katika sekta ya elimu kwa kushughulikia na kuondoa changamoto 

mbalimbali za mfumo wa elimu ya kikoloni ambayo ilikuwa bado inatumika katika 

Tanzania huru. Changamoto za mfumo huo zilijumuisha kuzalisha wasomi kwa ajili 

ya kazi za ofisini, elimu kuwatenga wanafunzi na jamii zao, na elimu kutoakisi 

maisha na uchumi wa jamii. Hivyo, sera ya elimu ya kujitegemea ilikusudiwa 

kurekebisha changamoto bainishwa kwa kuboresha mfumo wa elimu, kubadilisha 

maudhui ya mitaala, na kurekebisha umri wa watoto kuanza masomo.  

Katika kipindi cha utekelezaji wa sera ya elimu ya kujitegemea, masuala 

mbalimbali yalijitokeza ikiwa ni pamoja na dhana ya elimu na kazi kutokubalika 

kwa wazazi/walezi, walimu na wanafunzi; kasumba ya mfumo wa elimu ya kikoloni 

kuwa bado na nguvu katika jamii; na kutojitosheleza kwa elimu ya msingi na 

sekondari kama ilivyotarajiwa. Matokeo yake ni kuanzishwa kwa Azimio la 
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Musoma mwaka 1974. Azimio hili lililenga kurekebisha mapungufu ya sera ya 

elimu ya kujitegemea kwa kufanya mageuzi ya kimkakati kama vile kufanya kazi 

iwe sehemu ya elimu; kufanya elimu ya msingi kuwa ya lazima na bure kwa watoto 

wote wenye umri wa kwenda shule; na kurekebisha vigezo vya udahili wa kuingia 

chuo kikuu. Hata hivyo, mdororo wa uchumi ulioikumba dunia miaka ya 1980, 

ulisababisha mabadiliko makubwa ya kijamii na kuleta msukumo mpya wa sera ya 

uchumi huria kufuatia kushindwa kwa sera ya uchumi wa kijamaa. Kwa sababu 

hizo, Taifa la Tanzania lilihitaji mwelekeo mpya wa kisera katika elimu na mafunzo 

hasa kufuatia mabadiliko ya sera za jumla. 

Mabadiliko hayo ya sera za jumla yalisababisha Serikali kuchukua hatua 

madhubuti  za kuboresha sekta ya elimu katika kipindi cha mwaka 1981-1990. 

Hatua ya kwanza ilikuwa ni kuanzishwa kwa Tume ya Rais ya Elimu ya mwaka 

1981. Tume hiyo iliandaa mapendekezo ya mwelekeo wa baadaye wa mfumo wa 

elimu na kuteua Kikosi-Kazi cha Kitaifa cha Elimu. Matokeo ya kazi ya Kikosi ni 

kuwezesha kuandaliwa kwa Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 1995. Aidha 

Serikali katika kuhakikisha kuwa malengo ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 

1995 inatekelezwa kwa ufanisi, iliandaa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Elimu ya mwaka 1997. Tangu wakati huo, Wizara ya Elimu imekuwa ikiandaa 

programu mbalimbali za miaka mitano zenye kuendana na Mipango ya Maendeleo 

ya nchi na utekelezaji wa Dira ya Taifa. Programu za maendeleo ya sekta ya elimu 

zilijumuisha Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (2002-2006); Mpango wa 

Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (2004-2009); na Mpango wa Maendeleo ya 

Elimu ya Juu (2005-2010) ambazo ziliongozwa na malengo ya Sera za Elimu. 

Mwaka 2014, Serikali ilifanya mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya 1995; Sera 

ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 1996; na Sera ya Taifa ya Elimu ya Juu na 

hivyo kutunga Sera mpya ya Elimu na Mafunzo. Lengo kuu la Sera hiyo lilikuwa ni 

kukabiliana na changamoto mbalimbali za elimu na mafunzo zikiwamo 

changamoto zilizobainika katika mfumo wa elimu na mafunzo; uhaba wa walimu na 

zana; nyenzo na vifaa pamoja na miundombinu ya kufundishia na kujifunzia; na 

uwepo wa changamoto za ithibati na uthibiti wa ubora wa shule na vyuo. Kwa 

sababu hizo, Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 iliweka msisitizo katika 
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kuinua ubora wa mfumo wa elimu na mafunzo ili kuleta tija na ufanisi, kuongeza 

fursa za elimu na mafunzo kwa kuzingatia usawa na kuendelea kuinua ubora wa 

mitaala ya elimu na mafunzo ambayo ingekidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa.   

Hata hivyo, tangu utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 uanze, wadau 

wa Elimu wamekuwa wakitoa maoni mbalimbali kuhusu utoshelevu na uhalisia wa 

maudhui ya Sera katika mitaala ya ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Hoja 

kubwa za wadau wa elimu ni kuwa maudhui ya sera hii hayajakidhi mahitaji ya 

mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia. Vilevile, kumekuwa na 

maoni kwamba kuna mabadiliko mengi yaliyotokea katika nyanja za kisiasa, 

kiuchumi, kiteknolojia na kijamii ndani na nje ya nchi ambayo bado 

hayajajumuishwa katika mfumo wa elimu na mafunzo.  

Kwa muktadha huo, maoni ya wadau wa elimu pamoja na mabadiliko yaliyotokea, 

yamedhihirisha uhitaji wa mwelekeo mpya wa Sera ya Elimu na Mafunzo. Kwa 

sababu hizo, Sera ya Elimu na Mafunzo ya 2014, Toleo la Mwaka 2023 (Sera), 

imejumuisha masuala mbalimbali yaliyojitokeza tangu mwaka 2015 yanayolenga 

kutatua changamoto za kielimu zilizobainishwa ili kuendana na mipango ya kitaifa 

na mahitaji ya kikanda na kimataifa. Hivyo basi, Sera inatoa mwongozo wa 

kuimarisha mfumo wa elimu na mafunzo kwa lengo la kutoa fursa anuai za elimu 

na mafunzo; kutoa elimu yenye viwango vya ubora unaotambulika kitaifa, kikanda 

na kimataifa; kuandaa rasilimaliwatu ya kutosha na yenye umahiri na weledi 

unaohitajika kuendana na vipaumbele vya Taifa; na kuimarisha usimamizi na 

uendeshaji madhubuti wa elimu na mafunzo nchini. 

Kwa upande mwingine, Sera hii inaendana na maelekezo ya Sera za jumla za 

kitaifa, makubaliano ya kikanda na kimataifa ambayo yanasisitiza ukuzaji wa 

maarifa na ujuzi stahiki ili kuongeza tija katika uzalishaji na utoaji huduma. Hivyo, 

mifumo ya elimu inahitaji kuboreshwa ili kuleta uwiano wa elimu na mahitaji ya 

soko la ajira kwa kuchochea uvumbuzi, na uhawilishaji wa teknolojia. Vilevile, Sera 

hii inafungamana na Ilani ya chama tawala kilichounda Serikali. Ilani hiyo 

imeielekeza Serikali kuzingatia falsafa ya elimu ya kujitegemea inayoendana na 

mazingira ya nchi yetu, hususan mafunzo ya amali katika kutekeleza wajibu wake 

wa kuimarisha ubora wa elimu katika ngazi zote. 



 
4 

Aidha, Serikali imesaini na kuridhia itifaki na mikataba mbalimbali ya kikanda na 

kimataifa kuhusiana na masuala ya elimu na mafunzo. Kwa mfano, Malengo 

Endelevu ya Dunia kuhusu elimu jumuishi yenye ubora na kutolewa kwa usawa; 

Tamko la Haki za Binadamu kuhusu haki ya elimu kwa wote; Agenda 2063 - Africa 

we want kuhusu elimu jumuishi kwa maendeleo endelevu; na Mkataba wa 

Uanzishaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki - Itifaki ya Soko la Pamoja Ibara ya 11 

(EAC Protocol on Common Market) na Itifaki ya Elimu na Mafunzo ya Jumuiya ya 

Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC Protocol on Education and Training) 

inayosisitiza uwiano kati ya mifumo ya elimu na mitaala kwa nchi wanachama. 

 

1.2. Hali Ilivyo Sasa 

1.2.1. Mfumo, Miundo na Taratibu Nyumbufu  

Mfumo, miundo na taratibu nyumbufu katika utoaji wa elimu zinatoa fursa kwa 

wananchi wengi kupata elimu na kuwa huru kutafuta ujuzi katika fani 

wanayoipenda. Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 ilikusudia kuwa na mfumo 

nyumbufu wa elimu na mafunzo wenye tija na ufanisi na hivyo kuongeza idadi ya 

wananchi walioelimika na wenye maarifa katika fani mbalimbali, pamoja na 

kurekebisha muda wa elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali ili kuleta tija, 

ufanisi na matumizi bora ya rasilimali. Ili kutimiza malengo hayo tathmini ya 

utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 kuhusiana na hoja ya mfumo na 

muundo wa elimu ilifanyika, na kubaini mambo yanayaoainishwa hapa chini. 

 

1.2.1.1. Elimu Msingi na Elimu ya Ualimu 

Kwamba, Mfumo wa Elimu na Mafunzo katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya 

Elimu na Mafunzo 2014 ulilenga kutoa elimu kwa mwaka mmoja kwa watoto 

wenye umri wa miaka 3-5; na elimu msingi ingetolewa kwa miaka 10, wakati umri 

wa kuanza darasa la kwanza ulipaswa kuwa kati ya miaka 4–6 kulingana na 

maendeleo na uwezo wa mtoto kumudu masomo katika ngazi husika. 

Tathmini ya utekelezaji wa sera ya elimu na mafunzo 2014 pamoja na maoni ya 

wadau wa elimu yanaonesha kuwa Serikali ilitekeleza mfumo wa Elimu ya Awali 

kwa mwaka mmoja kupitia Mwongozo uliozitaka shule za msingi za Serikali kuwa 
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na darasa la Elimu ya Awali; na sekta binafsi kuanzisha shule za awali. Vilevile, 

Serikali ilianzisha na kusimamia uendeshaji wa vituo shikizi ili kupunguza umbali 

ambao watoto walikuwa wakilazimika kutembea kutoka mahali wanapoishi kwenda  

shule mama. Kutokana na jitihada hizo, kiwango cha uandikishwaji wa wanafunzi 

wa elimu ya awali kiliongezeka kutoka 1,069,823 mwaka 2015 hadi 1,543,843 

mwaka 2022. Idadi hiyo pia ilisababisha kuongezeka kwa wanafunzi wenye elimu 

ya awali waliojiunga darasa la kwanza kutoka 76.8% mwaka 2018 hadi 81.9% 

mwaka 2022.  

Aidha, baada ya kuifanya elimu ya darasa la kwanza hadi kidato cha nne kuwa ya 

lazima, Serikali iliondoa ada kwa shule za msingi na sekondari kupitia Waraka wa 

Elimu Na. 3 wa mwaka 2016; na Kidato cha Tano na Sita katika mfumo wa umma 

kupitia Waraka wa Elimu Na. 5 wa mwaka 2022. Utekelezaji wa afua hizo 

uliwezesha uandikishaji katika elimu ya msingi kuongezeka kwa asilimia 37.8 

kutoka 8,298,282 (4,079,827 wavulana; 4,218,455 wasichana) mwaka 2015 na 

kufikia 11,420,973 (5,636,996 wavulana; 5,783,977 wasichana) mwaka 2022. 

Vilevile, wanafunzi waliohitimu darasa VII na kujiunga kidato cha kwanza 

waliongezeka kutoka 70.6% mwaka 2015 hadi 76.6% mwaka 2022.  

Hata hivyo, pamoja na juhudi za Serikali za kuimarisha mfumo wa elimu kwa ngazi 

ya awali, msingi na sekondari, elimu ya msingi imeendelea kuwa ya miaka saba 

badala ya miaka sita iliyokusudiwa na Sera. Changamoto nyingine ni ukokotoaji wa 

uandikishaji wa wanafunzi wa rika lengwa kutokana na sera kutoa  wigo wa umri 

wa miaka 3-5 na 4-6 wa kuanza Elimu ya Awali na Darasa la kwanza mtawalia. 

Vilevile, elimu baada ya elimu ya msingi imeendelea kutawaliwa na utaratibu wa 

kuchuja wanafunzi kwa ajili ya kuendelea na elimu ya sekondari. Aidha, mfumo 

uliopo umelenga zaidi kumuandaa mwanafunzi kusoma elimu ya jumla badala ya 

kutoa fursa anuai za elimu na mafunzo ambazo zingewezesha kumfanya mhitimu 

kupata ujuzi na maarifa kwa ajili ya ulimwengu wa kazi. Mfumo pia unawanyima 

wahitimu wengi wa elimu ya msingi na sekondari fursa ya kuendelea na masomo 

ya ngazi inayofuata ingawa elimu hiyo waliyopata haijawatayarisha vema kushiriki 

katika ulimwengu wa kazi, yaani kujitegemea. Kwa mfano, takwimu za mwaka 

2022 zinaonesha kuwa takribani asilimia 76.6 ya wahitimu wa darasa la saba 
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walijiunga na elimu ya sekondari huku asilimia 19.8 tu ya wahitimu wa kidato cha 

nne wakijiunga na kidato cha tano. Kwa sababu hiyo, mfumo wa elimu unapaswa 

kuimarishwa kwa kunyumbuliwa zaidi ili kutoa fursa anuai za elimu na mafunzo 

kwa kuzingatia mahitaji na njia mbalimbali za ujifunzaji kulingana na mazingira. 

 

1.2.1.2. Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Katika kuhakikisha kuwa muda wa kukamilisha elimu na mafunzo katika ngazi 

mbalimbali baada ya elimu-msingi unatosha kwa mwanafunzi kupata ujuzi stahiki 

kulingana na mfumo wa tuzo wa Taifa, Serikali iliandaa Mifumo Nyumbufu ya Tuzo 

ya Tanzania ya Mwaka 2015 ambayo ilihuishwa mwaka 2022. Mifumo hiyo ni 

pamoja na utoaji tuzo kwa ngazi ya elimu na mafunzo ya ufundi stadi (National 

Vocational Awards-NVA), mafunzo ya ufundi (National Technical Awards-NTA) na 

elimu ya chuo kikuu (National University Awards). Mifumo hiyo imewawezesha 

wahitimu wa ngazi za NVA na NTA kupata ujuzi uliowasaidia kupata fursa 

mbalimbali za ajira na wengine kujiendeleza katika ngazi za juu za kitaaluma. 

 

1.2.1.3. Elimu ya Juu  

Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali 

ilitekeleza afua mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuendeleza programu huria na 

masafa kupitia Chuo Kikuu Huria cha Tanzania kwa kuanzisha vituo vya mafunzo 

katika mikoa mbalimbali nchini. Aidha, baadhi ya vyuo vikuu vingine vimeanzisha 

programu za masafa, huria na changamani kama vile Chuo Kikuu cha Dar es 

salaam kupitia Ndaki ya Uhandisi (CoET) na Ndaki ya Teknolojia za Habari na 

Mawasiliano (CoICT) na Shule Kuu ya Elimu (SoED) kwa baadhi ya programu. 

Kwa kuongezea, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kinatoa programu nne za 

Stashahada ya Uzamili katika mfumo changamani ambazo ni: Postgraduate 

Diploma in Education (PGDE), Postgraduate Diploma in Engineering Management 

(PGDEM), Masters degree in Engineering Management (MEM), and Postgraduate 

Diploma in Electronics Engineering and Information Technology (PGD-EIT) kupitia 

vituo vya mikoa ya Mbeya, Mwanza, Dar es Salaam, na Arusha tangu 2007. 
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1.3. Elimu na Mafunzo yenye Viwango vya Ubora  

Katika kuhakikisha kuwa elimu na mafunzo yanakuwa na viwango vya ubora 

unaotambulika kikanda na kimataifa na kukidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa, 

Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 ilikusudia kufikia malengo yafuatayo: 

i. Kuwa na ufanisi katika uratibu, usimamizi, ithibati na uthibiti ubora katika 

utoaji wa elimu na mafunzo; 

ii. Kuwa na mitaala yenye tija, ufanisi, na inayokidhi mahitaji ya soko la ajira 

katika kuleta maendeleo ya Taifa na kuhimili ushindani; 

iii. Kuwa na idadi ya kutosha ya wananchi walioelimika katika sayansi na 

teknolojia na kukidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa;  

iv. Kuwa na mazingira bora, salama, yenye huduma muhimu na endelevu 

shuleni na vyuoni ikiwa ni pamoja na huduma ya ushauri na unasihi 

inayokidhi mahitaji katika elimu na mafunzo; 

v. Kuwa na mhitimu mwenye stadi za kudumisha amani, uwezo wa kuhimili 

na kutatua migogoro katika jamii; 

vi. Kujenga uwezo wa kutumia lugha mbalimbali katika mawasiliano na 

kutumia lugha ya Kiswahili katika ufundishaji; na 

vii. Kuimarisha upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwanafunzi kitaaluma. 

Ili kufikia malengo hayo, utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 ulizingatia 

afua mbalimbali zilizowezesha kuimarisha usimamizi, ithibati na uthibiti wa ubora 

wa elimu na mafunzo katika ngazi zote. Hivyo, Serikali iliandaa Kiunzi  cha Uthibiti 

Ubora wa Shule (2017) kwa ajili ya kutoa mwongozo wa uthibiti ubora, kanuni na 

viwango vya elimu. Kiunzi hiki pia kiliweka taratibu mbalimbali kwa watendaji katika 

ngazi ya elimu ya awali, msingi, sekondari, elimu maalumu, elimu ya watu wazima 

na elimu nje ya mfumo rasmi na elimu ya ualimu kwenye masuala yahusiyo uthibiti 

ubora. Mwongozo huo ulifafanua dhana na falsafa ya uthibiti ubora wa elimu; 

kuimarisha uthibiti ubora wa shule kwa kuongeza idadi ya Wathibiti Ubora wa 

Shule kutoka 1,179 mwaka 2014 hadi kufikia 1,706 mwaka 2023 ambao 

walisambazwa katika ngazi za wilaya, kanda na wizara.  
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Aidha, Serikali iliandaa Mwongozo wa Uanzishwaji na Usajili wa Shule (2020) kwa 

lengo la kuweka viwango na kuakisi juhudi za wadau mbalimbali na kuhakikisha 

kwamba elimu inayotolewa nchini inakidhi ubora unaohitajika. Vilevile, Serikali 

iliandaa Mkakati wa Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Shule za Msingi na 

Sekondari (2020-2024). Mkakati huo ulikusudia kutoa mwongozo kuhusu misingi, 

taratibu na viwango vinavyotakiwa katika ujenzi na ukarabati wa shule. 

Kwa upande mwingine, taasisi rekebu (taasisi simamizi au elekezi) za elimu ya 

ufundi na mafunzo ya ufundi stadi na za elimu ya chuo kikuu zimeimarisha uthibiti 

ubora wa utoaji wa elimu kwa ngazi husika kwa kuimarisha vitengo vya uthibiti 

ubora na kutoa mwongozo wa uanzishaji wa vitengo hivyo kwenye taasisi zake. 

Mathalani, Baraza la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET) 

linatumia miongozo ya udahili, usajili wa taasisi na kanuni za uanzishaji wa 

shahada kwa mujibu wa Tangazo la Serikali (GN. Na. 155) la mwaka 2005. Aidha, 

Serikali kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali na. 4 ya mwaka 2021 

ilihamisha mamlaka ya ithibati ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi kutoka 

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) kwenda Baraza la Taifa la 

Elimu ya Ufundi (NACTE) kwa lengo la kuthibiti ubora wa elimu na mafunzo ya 

ufundi stadi. Mabadiliko hayo yalibadili muundo wa Baraza na kuitwa Baraza la 

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET) chini ya sheria na. 4 ya 

mwaka 2021. Zaidi ya hayo, Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) pia ilitoa 

Mwongozo wa Viwango na Vigezo vya Ubora wa Elimu ya Juu mwaka 2019 

(Handbook for Standards and Guidelines for University Education).  

Katika kuhakikisha kuwa mitaala katika ngazi mbalimbali inaendana na wakati na 

kukidhi mahitaji ya elimu na mafunzo ya sasa na siku zijazo kwa kuzingatia 

mahitaji ya Taifa, Serikali ilichukua hatua mbalimbali za kuboresha mitaala ya elimu 

na mafunzo katika ngazi zote kwa kuzingatia ujuzi uliohitajika. Hivyo, mitaala ya 

elimu ya awali ilihuishwa mwaka 2016, elimu ya msingi darasa I-VI mwaka 2015, 

elimu ya msingi darasa I-VII mwaka 2019, elimu ya sekondari Kidato 1-4 mwaka 

2010, sekondari Kidato 5-6 mwaka 2009, ualimu astashahada 2009, na elimu 

maalum mwaka 2019. Hali kadhalika, Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi  

ilianza mwaka 2005 na kuhuishwa kila baada ya miaka mitano ili kukidhi mahitaji 
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ya soko la ajira ama kuhimili ushindani. Serikali imeendelea kuboresha mazingira 

ya kufundishia na kujifunzia kwa kufanya mapitio ya mitaala iliyopo na kuandaa 

mipya kulingana na mahitaji ya programu za kipaumbele ili ziendane na mahitaji ya 

soko la ajira.  

Kwa muktadha huu, elimu katika Taifa ni muhimili wa kudumisha amani na kujenga 

stadi za kutatua migogoro, kujenga umoja wa kijamii, utawala bora na 

mshikamano. Haya yote yalijumuishwa kwenye mitaala. 

Kutokana na maendeleo ya teknolojia na mawasiliano, elimu ya sayansi na 

teknolojia ni nyenzo muhimu katika kumwezesha mwananchi kumudu mazingira 

yake na kuchangia katika kuleta maendeleo ya Taifa. Katika kipindi cha utekelezaji 

wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, ufundishaji wa masomo ya sayansi 

ulizingatiwa katika ngazi zote ili kupata wataalamu mahiri wa sayansi na teknolojia. 

Mathalani, masomo yanayohusiana na sayansi na teknolojia kwa shule za msingi 

yalianza kufundishwa kuanzia darasa la III hadi darasa la VII. Masomo hayo pia 

yanafundishwa kuanzia kidato cha kwanza hadi cha nne huku yakihuishwa kwenye 

baadhi ya tahasusi za kidato cha 5 na 6. Katika kipindi hiki, Serikali iliweka mkazo 

kwenye ujenzi wa maabara za sayansi na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) ili kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa masomo ya sayansi na 

teknolojia.  

Kwa upande mwingine, mazingira ya kufundishia na kujifunzia sayansi na 

teknolojia yameimarishwa katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Kwa 

mfano, mwaka 2020 shule 1,696 zilipatiwa vifaa vya maabara kwa masomo ya 

sayansi ambapo kati ya hizo shule 1,625 ni za wananchi na 71 za Taifa. Serikali 

iliimarisha pia ufundishaji kwa njia ya TEHAMA katika elimu msingi kwa kutoa 

mafunzo kwa walimu wote tarajali wa vyuo vya ualimu vya Serikali nchini. Katika 

kuendelea kuimarisha ufundishaji kwa njia ya TEHAMA, Serikali ilinunua na 

kusambaza kompyuta 1,550 katika vyuo vya ualimu 35 vya Serikali. 

Kwa upande wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi, Serikali 

imeunganisha vyuo 27 kati ya vyuo 32 vya VETA katika mkongo wa Taifa ili 

kurahisisha mafunzo kwa njia ya TEHAMA. Aidha, idadi ya wanafunzi waliohitimu 

katika programu za sayansi na teknolojia kwa wastani walikuwa asilimia 16 ya 
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wahitimu wote kwa mwaka 2020, 2021 na 2022, ambapo mwaka 2020 walikuwa 

asilimia 16.46, mwaka 2021 asilimia 17.62 na mwaka 2022 asilimia 15.71.  

Kwa upande wa elimu ya juu, Serikali imeboresha mazingira ya kufundishia na 

kujifunzia masomo ya sayansi na teknolojia kwa kutekeleza yafuatayo: Kujenga na 

kufanya ukarabati wa miundombinu ya kufundishia ya Taasisi za Sayansi za Bahari 

- Buyu Zanzibar ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam; kujenga maabara mtambuka 

yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 2,400 kwa wakati mmoja,, kukarabati 

karakana ya Uhandisi–Kilimo, na kujenga maabara za kemia na baiolojia katika 

Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa. Matokeo yanaonesha kwamba wastani 

wa  asilimia 24 ya wahitimu wote katika vyuo vikuu wanahitimu katika programu za 

sayansi na teknolojia ambapo mwaka 2020 wahitimu wa sayansi walikuwa 24%, 

mwaka 2021  27% na mwaka 2022 - 24.4%.  

Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali 

ilichukua hatua mbalimbali kuhakikisha kuwa mitaala inatekelezwa kwa ufanisi. Pia 

Serikali iliandaa Waraka wa Elimu Na. 4 wa mwaka 2014 kuhusu utayarishaji na 

upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia. Waraka huo ulihuishwa kwa 

Waraka Na. 3 wa mwaka 2023 kwa ngazi ya shule za awali, msingi, sekondari na 

vyuo vya ualimu. Waraka unalenga kuweka mfumo thabiti wa uhakiki wa maudhui 

ya vitabu na vifaa vinavyoingizwa na kutumika shuleni ili kuhakikisha vinawajengea 

wahitimu umahiri na maadili stahiki. Vilevile, Serikali ilinunua na kusambaza vifaa 

vya maandishi ya breli, vifaa vya kufundishia kuongea (speech trainer machines), 

kipima sauti (audiometre) na fimbo nyeupe (white cane).  

Mafanikio ya afua hizo ni pamoja na Serikali kugharamia uchapaji na usambazaji 

wa vitabu ambao umewezesha kuongezeka kwa uwiano wa vitabu vya kiada kwa 

mwanafunzi wa darasa I - VI kufikia wastani 1:3, darasa VII wastani wa 1:1, na 

sekondari wastani wa 1:3 kwa mwaka 2022. Kwa upande wa taasisi za elimu ya 

juu, Serikali imejenga na kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia. 

Miundombinu hiyo ni toshelevu, salama, rafiki na ni muhimu katika utoaji wa elimu 

na mafunzo yenye viwango stahiki. Kwa ujumla, miundombinu ya shule, vyuo na 

taasisi nyingine inajumuisha majengo, mifumo ya maji, na umeme. Zaidi ya hayo, 

katika kipindi cha utekelezaji wa sera, Serikali imetekeleza afua mbalimbali katika 
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kuimarisha miundombinu kwa ajili ya utoaji wa elimu na mafunzo kwa ngazi zote. 

Afua hizo ni pamoja na kuimarisha mazingira ya kujifunzia na kufundishia kwa 

kukarabati shule za sekondari za kitaifa 89 zikiwemo shule 07 za ufundi za 

sekondari ambazo ni Ifunda, Iyunga, Tanga, Mtwara, Moshi, Musoma na Bwiru 

Wavulana, na kukarabati shule mbalimbali za msingi na sekondari nchi nzima. 

Serikali imejenga upya vyuo vitano (05) na kukarabati miundombinu ya kufundishia 

na kujifunzia katika vyuo 30 vya ualimu vya umma. Aidha, Serikali imekarabati 

vyuo 50 na kujenga upya vyuo vinne (04) vya Maendeleo ya Wananchi (FDCs) na 

kuvipatia vifaa vya kufundishia/kujifunzia vya kisasa. Vilevile, Serikali imejenga na 

kukarabati miundombinu ya kufundishia na kujifunzia (madarasa, kumbi za 

mihadhara, ofisi za wahadhiri, maktaba, mabweni, na maabara) katika Taasisi za 

Elimu ya Juu ikiwemo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu Mzumbe, Chuo 

Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, Chuo Kikuu cha Dodoma, Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Elimu Dar es Salaam, Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa, Chu Kikuu Huria 

cha Tanzania, Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya, Chuo Kikuu cha 

Ardhi, Chuo Kikuu cha Tiba na Sayansi Shirikishi Muhimbili, Chuo Kikuu cha Taifa 

Zanzibar na Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi.  

Kwa upande wa huduma muhimu, kufikia mwaka 2022 idadi ya shule za msingi za 

Serikali na zisizo za Serikali 10,793 sawa na 56% kati ya shule 19,261, na 

sekondari 4,276 sawa na 77.2% kati ya shule 5,540 zimeunganishwa na umeme 

wa gridi ya Taifa.   

Katika kuhakikisha uwepo wa mazingira salama na huduma nzuri shuleni na 

vyuoni, Serikali iliandaa miongozo kadhaa ikiwemo Mwongozo wa Malezi, Unasihi 

na Ulinzi wa Mtoto kwa Shule na Vyuo vya Ualimu Tanzania (2020); Mwongozo wa 

Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi 

(2020) na Mwongozo wa Kitaifa wa Maji na Usafi wa Mazingira Shuleni (2016). 

Masuala ya lugha pia yamezingatiwa katika Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, 

kwani inasisitiza ufundishaji wa lugha ya Kiswahili, Kiingereza na lugha nyingine za 

kigeni katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Aidha, Sera hii inasisitiza 

matumizi ya lugha ya Kiswahili na Kiingereza katika kufundisha na kujifunza hasa 

shule za msingi, sekondari na vyuo vya ualimu nchini. Katika kipindi cha 
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utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, lugha ya Kiswahili, Kiingereza, 

Kichina, Kiarabu na Kifaransa zimeendelea kufundishwa katika ngazi mbalimbali 

za elimu na mafunzo kama vile Taasisi ya Confusious ya Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam kwa ajili ya kujenga uwezo wa kutumia lugha hizo katika mawasiliano.  

Kwa kuongezea, lugha ya Kiswahili na Kiingereza zimeendelea kutumika katika 

kufundishia na kujifunzia ambapo kwa upande wa elimu ya awali na msingi lugha 

ya Kiswahili imekuwa ikitumika kufundishia na kujifunzia huku Kiingereza 

kikitumika kama somo isipokuwa katika baadhi ya shule zilizoruhusiwa kutumia 

Kiingereza. Lugha ya Kiingereza hutumika kufundishia katika shule za sekondari, 

vyuo vya ualimu ngazi ya stashahada, vyuo vya ufundi na vyuo vikuu. Aidha, lugha 

ya Kiswahili hutumika kufundishia katika vyuo vya mafunzo ya ualimu ngazi ya 

astashahada na vyuo vya ufundi stadi. Vilevile, Serikali katika kutekeleza elimu 

jumuishi iliandaa Kamusi na Mwongozo wa Lugha ya Alama ya Tanzania.  

Kwa kuwa upimaji na tathmini ni muhimu katika kubaini maendeleo ya mwanafunzi 

na changamoto za ufundishaji, ujifunzaji na utekelezaji wa mitaala, Sera ya elimu 

na mafunzo 2014 ilibainisha hitaji la kuwepo kwa utaratibu wa kitaifa wa upimaji na 

tathmini katika ngazi na programu mbalimbali za elimu na mafunzo kwa 

kujumuisha alama za maendeleo ya mwanafunzi na alama za mtihani wa mwisho 

katika ngazi zote za elimu. Haya yamekuwa yakifanyika katika kipindi cha 

utekelezaji wa Sera hii.  

Aidha, utekelezaji wa afua mbalimbali za kuinua ubora wa elimu na mafunzo Sera 

ya Elimu na Mafunzo 2014, uliwezesha kupanda kwa ufaulu katika mitihani ya 

kitaifa ya darasa la saba kutoka asilimia 57 mwaka 2015 hadi asilimia 82 mwaka 

2021; kidato cha nne ufaulu ulipanda kutoka asilimia 68 mwaka 2015 hadi asilimia 

87.3 mwaka 2021 na kidato cha 6 kutoka asilimia 98.1 hadi asilimia 99.6 mwaka 

2021. Wakati huohuo, wahitimu wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi 

waliongezeka kutoka 93,247 mwaka 2020 hadi 123,919 mwaka 2021 na Elimu ya 

Juu kutoka 48,621 mwaka 2020 hadi 54,810 mwaka 2021. 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua mbalimbali, 

bado kuna changamoto zinazohusiana na ubora wa elimu na mafunzo. Kwa 

mfano, uchambuzi wa maoni ya wadau umeonesha kuwa dhana ya ukaguzi wa 
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shule bado inaendelea kutumika badala ya uthibiti ubora wa elimu yenye kuhitaji 

ushirikishwaji wa wadau. Vilevile, wataalam katika eneo hili wanakumbwa na 

changamoto ya upungufu wa maarifa na ubunifu katika kutekeleza dhana ya 

uthibiti ubora. Kwa sababu hizo, Serikali imeonelea kuwa kuna umuhimu wa 

kuendelea kuimarisha dhana ya uthibiti ubora wa elimu shuleni. Kwa upande wa 

vyuo vya elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi, elimu ya juu, na uthibiti ubora 

unakumbana na changamoto ya mwingiliano wa kiutendaji baina ya NACTVET na 

TCU. Kwa upande mwingine, mazingira ya kufundishia na kujifunzia bado 

yanakabiliwa na changamoto ya upungufu wa vifaa vinavyohitajika kama vile 

maabara, maktaba, madarasa, kumbi za mihadhara na samani. Takwimu za 

mwaka 2022 zinaonesha kwamba wastani wa uwiano wa darasa kwa wanafunzi 

katika elimu ya msingi ilikuwa 1:70 ukilinganisha na uwiano stahiki wa 1:45; na 

katika elimu ya sekondari uwiano ulikuwa 1:36 ukilinganisha na uwiano stahiki wa 

1:35. Wakati huo huo, tathmini ya hali na mahitaji ya miundombinu inaonesha 

kuwa kwa mwaka 2023 mahitaji ya madarasa ya elimu awali ni 39,058 ambapo 

yaliyopo ni 5,049, upungufu ukiwa 34,009; kwa shule za msingi mahitaji ya 

miundombinu ya madarasa ni 216,487 ambapo yaliyopo ni 114,810 na upungufu ni 

71,677. Kwa upande wa elimu ya sekondari ya chini (kidato cha I-IV), mahitaji 

halisi ni madarasa 65,481, wakati yaliyopo ni 62,937 na upungufu ni 2,544. Katika 

ngazi ya vyuo vikuu kuna uhitaji wa kujenga na kukarabati kumbi za semina na 

mihadhara 130, mabweni 34, maabara 108, ofisi za wahadhiri wa sayansi 55, 

vyumba vya mikutano ya kisayansi 23 na miundombinu ya mashamba 10 ili kufikia 

wastani wa uwiano unaohitajika. Hii ina maana kuwa ni muhimu kuwekeza katika 

miundombinu ya madarasa hasa kwa shule za msingi na sekondari ya chini (kidato 

cha I - IV), vyuo vya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi na vyuo vikuu. 

Pamoja na uwepo wa ufaulu mzuri katika mitihani ya ngazi mbalimbali na 

kuongezeka kwa idadi ya wahitimu wa elimu ya ufundi na elimu ya juu, bado 

kiwango cha maarifa na ujuzi wa wahitimu katika ngazi hizo ni kidogo 

ikilinganishwa na ngazi ya elimu waliyofikia. Zaidi ya hayo, maarifa na ujuzi wa 

wahitimu hao hayakidhi mahitaji mbalimbali katika ulimwengu wa kazi. Kwa 

sababu hizo, Serikali imekuwa ikisisitiza ufundishaji na matumizi ya sayansi na 

teknolojia katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Hata hivyo, bado kuna 
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changamoto ya upatikanaji wa rasilimaliwatu mahiri na wa kutosha, mazingira 

wezeshi, huduma na vifaa stahiki kwa ajili ya ufundishaji na ujifunzaji.  

Kwa upande wa lugha bado kuna changamoto ya namna ya ufundishaji wa  lugha 

ya Kiswahili, Kiingereza na lugha nyingine za kigeni kutokana na mahitaji ya Taifa. 

Changamoto hii inatokana na uhaba wa rasilimaliwatu mahiri na wa kutosha, vifaa 

na mbinu stahiki za ufundishaji wa masomo ya lugha. 

1.4. Upatikanaji wa Fursa Mbalimbali za Elimu na Mafunzo  

Kila Mtanzania ana haki ya kupata fursa za elimu na mafunzo bila ubaguzi wa jinsi, 

rangi, kabila, dini, ulemavu na hali ya kijamii au kipato. Sera ya Elimu na Mafunzo 

2014, ililenga kuhakikisha kuwa wanafunzi wote wanakamilisha mzunguko wa 

elimu katika ngazi husika; kuwa na usawa wa kijinsi katika elimu na mafunzo, 

kuimarisha elimu na mafunzo kwa kutumia njia mbalimbali ikiwemo ujifunzaji huria 

na masafa, kuwa na mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia vipaji, vipawa na 

kasi ya kujifunza na kutoa fursa ya kuwaendeleza; na kutambua na kurasimisha 

maarifa, ujuzi na stadi alizopata mtu nje ya mfumo wa shule ili aweze kujielimisha 

kwa njia mbalimbali. 

Tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 imeonesha kuwa 

Serikali kwa kushirikiana na wadau ilitekeleza afua mbalimbali kwa ajili ya 

kuimarisha utoaji wa fursa za elimu na mafunzo kwa usawa. Afua hizo ni pamoja 

na utoaji wa elimu bila ada kwa shule za awali, msingi na sekondari kupitia waraka 

wa elimu Na. 3 wa mwaka 2016; Mkakati wa Kitaifa wa Elimu Jumuishi 2021/22-

2025/26; Mwongozo wa Kuwarejesha Shuleni Wanafunzi Waliokatiza Masomo 

Katika Elimu ya Msingi na Sekondari kwa Sababu Mbalimbali wa mwaka 2022; 

uboreshaji wa miundombinu ya shule za msingi, sekondari, vyuo vya ualimu, vyuo 

vya ufundi na vyuo vikuu; programu za elimu kwa njia huria na masafa; Mwongozo 

wa Utambuzi wa Maarifa na Ujuzi Unaopatikana Nje ya Mfumo Rasmi wa Elimu; 

ujenzi wa vyuo vya VETA vya wilaya na mikoa, na ujenzi wa madarasa katika vyuo 

vya VETA na vyuo vya ufundi; na kuongeza viwango vya mikopo ya wanafunzi wa 

elimu ya juu. 
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Utekelezaji wa afua hizo umeleta mafanikio ya upatikanaji wa fursa na ushiriki 

katika elimu na mafunzo. Kwa mfano, idadi ya madarasa ya elimu ya awali 

imeongezeka kwa asilimia 14.2 kutoka 16,889 mwaka 2015 hadi 19,284 mwaka 

2022 na uandikishaji umeongezeka kwa asilimia 44.3 kutoka 1,069,823 (535,035 

wavulana; 534,348 wasichana) hadi 1,543,843 (784,838 wavulana; 759,005 

wasichana) mwaka 2022. Uandikishaji katika shule za awali za binafsi 

umeongezeka kutoka asilimia 8.4 kwa wanafunzi 88,142 (44,974 wavulana; 43,168 

wasichana) mwaka 2018 hadi asilimia 9.2 kwa wanafunzi 108,108 (55,364 

wavulana; 52,744 wasichana) mwaka 2022. Uandikishaji wa wanafunzi wenye 

mahitaji maalumu umeongezeka kutoka 4,171 (wavulana 2,502; wasichana 1,669) 

mwaka 2016 hadi 6,120 (wavulana 3,575; wasichana 2,545) mwaka 2022. 

Pia shule za msingi zimeongezeka kwa asilimia 14 kutoka 16,899 mwaka 2015 

hadi 19,261 mwaka 2022. Uandikishaji umeongezeka kwa asilimia 37.8 kutoka 

wanafunzi 8,298,282 (wavulana 4,079,827; wasichana 4,218,455) mwaka 2015 

hadi wanafunzi 11,420,973 (wavulana 5,636,996; wasichana 5,783,977) mwaka 

2022. Kwa hiyo, jumla ya wanafunzi 8,011,229 (wavulana 3,934,808; wasichana 

4,076,421) waliandikishwa katika shule za Serikali. Wanafunzi wenye mahitaji 

maalumu wameongezeka kutoka 37,034 (wavulana 21,151; wasichana 15,883) 

mwaka 2016 hadi wanafunzi 66,372 (wavulana 37,830; wasichana 28,542) mwaka 

2022. 

Kwa upande wa elimu ya sekondari, uandikishaji sekondari ya chini (kidato cha I-

IV) umeongezeka kutoka 1,675,593 (wavulana 824767; wasichana 850,826) 

mwaka 2016 hadi 2,645,115 (wavulana 1,248,118; wasichana 1,396,997) mwaka 

2022 na kidato cha 5-6 kutoka 131,362 (wavulana 81,129; wasichana 50,233) 

mwaka 2016 hadi 178,473 (wavulana 99,101; wasichana 79,372) mwaka 2022. 

Aidha, ili kutoa fursa kwa wanafunzi walioacha shule kwa sababu mbalimbali, 

Serikali imewezesha kuwarejesha wanafunzi 8,652 masomoni, ambapo wanafunzi 

6,685 (wasichana) walirejea kupitia utaratibu wa elimu nje ya mfumo rasmi, na 

wanafunzi 1,967 (wavulana 861; wasichana 1,046) walirejea katika mfumo rasmi 

wa elimu kwa mwaka 2022/23. Wanafunzi wenye mahitaji maalumu 

wameongezeka kutoka 7,512 (wavulana 3,920; wasichana 3,592) mwaka 2016 
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hadi wanafunzi 13,142 (wavulana 6,422; wasichana 6,720) mwaka 2022. Vilevile, 

jumla ya wanafunzi 23,263 (wavulana 8,257; wasichana 15,006) wamedahiliwa 

katika elimu ya sekondari kwa njia mbadala kwa mwaka 2022/23.  

Kwa upande wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, vyuo vimeongezeka kutoka 

716 mwaka 2019/20 hadi 830 mwaka 2020/21. Ongezeko hilo la vyuo 

limesababisha kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wanaojiunga na elimu na 

mafunzo ya ufundi stadi kutoka 119,184 (wavulana 80,050; wasichana 39,134) 

mwaka 2017/18 hadi 380,748 (wavulana 225,621; wasichana 155,127) mwaka 

2020/21. Wakati huo huo, vyuo vya elimu ya ufundi vimeongezeka kutoka 429 

mwaka 2021 hadi 465 mwaka 2022, na kuongeza udahili kutoka 128,940 

(wavulana 68,973; wasichana 59,967) mwaka 2017/18 hadi 179,518 (wavulana 

91,995; wasichana 87,523) mwaka 2021/22. Wanafunzi wenye mahitaji maalumu 

katika vyuo vya ufundi wameongezeka kutoka 108 (wavulana 56; wasichana 52) 

mwaka 2016 hadi wanafunzi 13,142 (wavulana 6,422; wasichana 6,720) mwaka 

2022.  

Kwa upande wa vyuo vikuu na vyuo vikuu vishiriki, vilivyosajiliwa kwa mwaka 

2015/16 vilikuwa 53 (vya Umma 12 na Binafsi 41); na mwaka 2022 vilikuwa 54 

(vya Umma 21 na Binafsi 33) sawa na ongezeko la vyuo vya Serikali 9. Vilevile, 

kumekuwa na ongezeko la usajili wa wanafunzi kutoka 225,330 mwaka 2015/16 

(wavulana 146,322; wasichana 79,008) kufikia wanafunzi 240,523 kwa mwaka 

2022/23 (wavulana 133,152; wasichana 107,371). Kati ya waliosajiliwa kwa mwaka 

2022/23, jumla ya wanafunzi 1,498 (wavulana 797; wasichana 701) walikuwa 

wenye mahitaji maalum. 

Hata hivyo, pamoja na jitihada zilizofanyika za kuongeza fursa za elimu na 

mafunzo kwa ngazi mbalimbali, takwimu za sensa za mwaka 2022 zinaonesha 

kuwa idadi ya watoto wenye umri wa rika lengwa wa elimu ya awali ilikuwa milioni 

1.73 mwaka 2022, sawa na asilimia 2.9 ya idadi ya watu wote nchini  ambapo ni 

milioni 1.54 tu sawa na asilimia 89 ya watoto hawa waliandikishwa. Hii ina maana 

kuwa, pamoja na juhudi za Serikali na wadau, asilimia 11 ya watoto waliostahili 

kuanza elimu ya awali hawakuandikishwa katika ngazi husika. Kwa upande 

mwingine, idadi ya watoto wenye umri wa kuanza shule ya msingi (miaka 7-13) 
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ilikuwa milioni 11.8, sawa na asilimia 19 ya watu wote, huku walioandikishwa 

wakiwa milioni 11.4 sawa na asilimia 97. Hata hivyo, uandikishaji bila kuzingatia 

umri lengwa kwa mwaka 2022 ulikuwa asilimia 108.5. Hii ina maana kwamba 

pamoja na uandikishaji wa jumla wa watoto, bado asilimia 3 ya watoto wenye umri 

wa kwenda shule hawakuandikishwa. Vilevile, idadi ya watoto wenye umri wa 

kuanza elimu ya sekondari kidato cha I-IV (miaka 14-17) ilikuwa milioni 5.3, sawa 

na asilimia 8.8 ya watu wote, huku milioni 2.6, sawa na asilimia 51 ya walengwa 

wakiandikishwa kwa mwaka 2022. Uandikishaji wa wanafunzi wa jumla kwa kidato 

cha 1-4 ulikuwa asilimia 48.2 mwaka 2022. Hii inamaanisha kwamba kuna idadi 

kubwa ya vijana wenye umri wa  kuanza elimu ya  sekondari ya chini (kidato I-IV) 

ambao bado hawakupata fursa hiyo.  

Kwa dhana ya utoaji wa elimu ya amali, Serikali imekuwa ikizingatia utoaji wa 

elimu ya jumla kwa wahitimu wa ngazi mbalimbali kuanzia darasa la VII, kidato cha 

4 na kidato cha 6. Hata hivyo, kutokana na uhitaji wa ujuzi kwa wahitimu wa ngazi 

mbalimbali katika soko la ajira, fursa za utoaji wa elimu ya amali zinahitaji 

kuongezeka katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

Kwa upande wa elimu ya juu, ushiriki mdogo wa wanawake katika baadhi ya 

programu za sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati unaendelea kuonekana licha 

ya ongezeko kubwa la udahili wa wanafunzi. Kwa mfano, katika programu za 

uhandisi, uwiano wa mwanamke na mwanamume ni 1 kwa 5. Hivyo, ni muhimu 

kuweka mazingira wezeshi kwa wanawake kushiriki katika programu za sayansi, 

teknolojia, uhandisi na hisabati katika elimu ya juu. Vilevile, kuongezeka kwa 

uhamaji wa wanafunzi katika zama za utandawazi kumeiwezesha Tanzania 

kunufaika na uingiaji wa wanafunzi wa kimataifa katika taasisi za elimu ya juu. Kwa 

kutambua umuhimu wa wanafunzi wa kigeni katika taasisi za elimu ya juu, 

mojawapo ya maeneo ya kimkakati ya msukumo kwa Serikali ni kuifanya elimu ya 

juu kuwa ya kimataifa. 

Kwa kuongezea, tathmini na maoni ya wadau mbalimbali yameonesha kuwa 

taasisi za elimu ya juu zilirekodi upungufu wa asilimia 19.4 katika udahili wa 

wanafunzi wa kigeni kutoka 1,170 (747 Raia wa EAC; 423 Raia Wengine) mwaka 

2021/22 hadi 943 (560 Raia wa EAC; 383 Raia Wengine) mwaka 2022/23. Raia 
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wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) walikuwa ni asilimia 59.4 ya wanafunzi wote 

wa kigeni huku asilimia 40.6 wakitoka mataifa mengine. Taarifa  zinaonesha kuwa 

Tanzania imekuwa ikidahili idadi ndogo ya wanafunzi wa kigeni katika elimu ya juu 

ikilinganishwa na nchi nyingine. Kwa mfano, kwa mwaka 2022, udahili wa 

wanafunzi wa kigeni ulikuwa asilimia 0.4 ya jumla ya usajili. Asilimia hiyo ni ndogo 

ikilinganishwa na lengo la SADC la asilimia 5 ya nafasi za kujiunga kwa wanafunzi 

kutoka mataifa ya SADC. Hii ina maana kuwa juhudi za pamoja za kuimarisha 

uunganishaji wa kimataifa wa elimu ya juu nchini Tanzania zinahitajika sana. 

1.5. Mahitaji ya Rasilimaliwatu   

Rasilimaliwatu ni nyenzo muhimu sana katika kusukuma maendeleo endelevu ya 

sekta mbalimbali nchini na duniani kote. Katika kutekeleza hilo, Sera ya Elimu na 

Mafunzo ya mwaka 2014 ililenga kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha ili 

kukidhi mahitaji ya sekta ya elimu na mafunzo pamoja na sekta nyingine kwa 

maendeleo ya Taifa. 

Kwa mantiki hiyo, katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

mwaka 2014, Serikali ilitekeleza afua mbalimbali kuwezesha upatikanaji wa 

rasilimaliwatu kwa ajili ya sekta ya elimu na sekta nyingine. Afua hizo ni pamoja na 

Mkakati wa Upangaji wa Walimu wa Shule za Awali na Msingi kwa kuzingatia 

Mahitaji  (Pre-Primary and Primary Teacher Deployment Strategy 2019 – 2021), 

Mwongozo wa Walimu wa Kujitolea katika Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na 

Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi Tanzania Bara 2023, kutoa ajira na mafunzo 

kwa walimu, wakufunzi na wanataaluma pamoja na Mkakati wa Kitaifa wa 

Maendeleo ya Ujuzi (National Skills Development Strategy - NSDS 2016/17 - 

2025/26). 

Utekelezaji wa afua hizo umewezesha kuleta mafanikio kadhaa. Kwanza wahitimu 

wa fani mbalimbali katika vyuo vikuu wameongezeka kutoka 46,294 mwaka 

2016/17 hadi 57,742 mwaka 2021/22. Pili, wahitimu wa fani mbalimbali za elimu ya 

ufundi wameongezeka kutoka 114,656 mwaka 2016/17 hadi 123,919 mwaka 

2021/22. Tatu, wahitimu wa mafunzo ya ufundi stadi mwaka 2016/17 walikuwa 

111,025 na mwaka 2021/22 walikuwa 147,767. Wahitimu wa astashahada na 

stashahada kutoka vyuo vya ualimu waliongezeka kutoka 10,427 mwaka 2016/17 
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hadi 19,193 mwaka 2021/22. Ingawa idadi ya wahitimu wa fani mbalimbali 

imeongezeka, bado wadau wakiwemo waajiri wamelalamikia  kukosekana kwa 

umahiri unaohitajika kuendana na mahitaji ya soko la ajira. Vilevile, baadhi ya 

wahitimu wanaozalishwa katika fani na ngazi mbalimbali wameshindwa kuajiriwa 

na hata kujiajiri. 

Katika dhana ya utoshelevu wa rasilimaliwatu iliyopo, kwa mwaka 2022, walimu 

kwa ngazi ya shule za msingi walikuwa 201,672 na mahitaji yalikuwa 253,799, na 

hivyo kulikuwa na upungufu wa walimu 52,127 kwa mujibu wa viwango 

vinavyohitajika. Kwa upande wa sekondari, kwa mwaka 2022, walimu walikuwa 

113,205 kwa ujumla ingawa kulikuwa na upungufu wa walimu wa masomo ya 

sayansi, hisabati na amali. Kwa upande wa Elimu ya Ufundi, kwa mwaka 2022, 

walimu walikuwa 10,948 sawa na upungufu wa walimu 10,052. Kwa upande wa 

vyuo vikuu vya umma, wanataaluma walikuwa 3,839 kwa mwaka 2021 ambapo 

upungufu wa jumla ulikuwa 5,748, yaani Profesa (Professors) 741, Profesa 

Washiriki (Associate Professors) 671, Wahadhiri Waandamizi (Senior Lecturers) 

1,350, Wahadhiri (Lecturers) 1,140 na Wahadhiri Wasaidizi (Assistant Lecturers) 

1,846 kwa vyuo vikuu vya Umma.  

 

1.6. Usimamizi na Uendeshaji wa Elimu na Mafunzo  

1.6.1. Elimu-Msingi  

Usimamizi na uendeshaji madhubuti wa sekta ya elimu na mafunzo nchini unahitaji 

uongozi imara, na uwajibikaji wenye ufanisi na tija. Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

mwaka 2014, ililenga kuwa na uongozi, usimamizi na uendeshaji wenye tija na 

wenye kuimarisha uwajibikaji katika sekta ya elimu na mafunzo; kuimarisha 

ushirikiano na uhusiano wa kielimu kati ya Tanzania Bara na Zanzibar; kuweka 

utaratibu wa kutekeleza mahusiano na mashirikiano ya kikanda na kimataifa katika 

elimu na mafunzo; na kutenga ardhi kwa ajili ya elimu na mafunzo. 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali 

imeendelea na mfumo wa usimamizi na uendeshaji wa elimu kama ilivyokuwa 

kabla ya Sera hiyo. Kwa ngazi ya Taifa, wizara yenye dhamana ya elimu 

imeendelea na jukumu la kuandaa sera ya elimu na maendeleo ya mafunzo, 
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pamoja na utekelezaji wake nchini, wakati Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI) ikiwa na jukumu la kusimamia sera ya ugatuaji 

wa madaraka kwenda ngazi ya chini ambako ndiko utekelezaji wa sera ya elimu 

unakofanyika, kusimamia tume ya utumishi wa walimu; na uendeshaji wa elimu ya 

msingi na sekondari.  

Kutokana na mfumo kuendelea kama ulivyokuwa hapo awali, kumekuwa na 

mwingiliano wa kiutendaji kwa baadhi ya majukumu kati ya wizara yenye dhamana 

ya elimu, na OR – TAMISEMI. Hali hii imesababisha kuendelea kuwepo kwa 

changamoto za kiutendaji. Hivyo, kuna umuhimu wa kuboresha utendaji wa 

vyombo vya wizara yenye dhamana ya elimu na majukumu ya OR-TAMISEMI 

katika usimamizi na uendeshaji wa masuala ya elimu. 

 

1.6.2. Elimu ya Ualimu na Walimu 

Usimamizi wa mafunzo ya walimu yanayotolewa kwa ngazi ya Astashahada na 

Stashahada katika vyuo vya ualimu yanasimamiwa na Wizara ya Elimu. Kwa ngazi 

ya shahada, mafunzo yanatolewa na vyuo vikuu chini ya usimamizi wa TCU. Kwa 

utaratibu huo, vigezo vya elimu ya ualimu vinawekwa na mamlaka mbili tofauti, 

yaani TCU na vyuo bila kuhusiana katika ithibati na uthibiti wake. 

Kwa upande mwingine, walimu na taaluma ya ualimu vinasimamiwa na vyombo 

viwili pia ambapo kuna Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) iliyoanzishwa kupitia 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448, na Bodi ya Kitaalamu ya 

Walimu Tanzania kupitia Sheria ya Bodi ya Kitaalamu ya Walimu Tanzania, Sura 

ya 314. Tume ya Utumishi wa Walimu inasimamia utumishi wa walimu ikiwemo 

kuajiri, kutawanya, kutengeneza rejista ya walimu na kupandisha vyeo. Bodi ya 

Kitaalamu ya Walimu Tanzania inasimamia utaalamu wa ualimu nchini kwa walimu 

wote. Uwepo wa vyombo hivi viwili umeleta mwingiliano wa majukumu na hivyo 

kuna umuhimu wa kuboresha usimamizi wa walimu na taaluma ya ualimu kuwa 

chini ya chombo kimoja kitakachosimamia mambo yote. 

 

 

 

 



 
21 

1.7. Ushirikiano katika Uendelezaji wa Elimu na Mafunzo 

1.7.1. Ushirikiano na Mamlaka za Elimu Zanzibar 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sura ya 2, inatambua masuala ya 

Elimu ya Juu na Baraza la Taifa la Mitihani la Tanzania (NECTA) na mambo yote 

yanayohusika na kazi za Baraza hilo kuwa ni ya Muungano. Aidha, ngazi nyingine 

za elimu ikiwa ni pamoja na elimu ya msingi, sekondari, ufundi na mafunzo ya 

ufundi stadi si sehemu ya masuala ya Muungano. Hata hivyo, Serikali za pande 

zote mbili za Muungano zinashirikana katika utekelezaji wa masuala mbalimbali ya 

elimu hasa katika yale ya mitaala na upimaji kwa ngazi ya sekondari na elimu ya 

ufundi. 

Ushirikiano huu unaendelezwa kupitia baadhi ya taasisi na vyuo vya elimu ya juu 

ambavyo vimefungua matawi yake Zanzibar. Baadhi ya taasisi hizo ni Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), Chuo cha Kumbukumbu ya 

Mwalimu Nyerere, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu Huria cha 

Tanzania. Serikali inaona kuwa kuna umuhimu wa kuendelea kuimarisha 

ushirikiano katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

 

1.7.2. Ushirikiano na Mashirika ya Kikanda na Kimataifa 

Ili kuboresha usimamizi na uendeshaji wa elimu nchini, Serikali imeendelea na 

ushirikiano na mashirika ya kikanda na kimataifa katika masuala ya maendeleo ya 

elimu na mafunzo. Ushirikiano huo unaongozwa na mikataba mbalimbali kama  

vile Commonwealth of Learning (COL), SDG’s, Agenda 2063 - Africa We Want, 

Unesco-Perth Declaration (2007), SADC na EAC. Pia kumekuwa na ushirikiano 

baina ya Tanzania na nchi mbalimbali pamoja na uanzishwaji wa jukwaa la 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ufundishaji la Afrika (Africa Forum of Teaching Regulatory 

Authority – AFTRA). 

Pamoja na mafanikio katika kutekeleza mahusiano na ushirikiano wa kikanda na 

kimataifa, bado kuna changamoto ya utekelezaji wa baadhi ya makubaliano kama 

vile Itifaki ya Soko la Pamoja kwa Uwianishaji wa Mifumo ya Elimu na Mitaala ya 

Elimu na Mafunzo, Utambuzi wa Pamoja wa Sifa za Kitaaluma na Kitaalamu kwa 
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Jumuiya ya Afrika Mashariki, Azimio la Eneo Moja la Elimu ya Juu kwa Afrika 

Mashariki la mwaka 2017, na baadhi ya makubaliano kati ya Tanzania na nchi 

mbalimbali. Aidha, hakuna mpango madhubuti wa utekelezaji wa makubaliano 

haya ya kikanda na kimataifa. 

 

1.7.3. Ushirikiano wa Sekta ya Umma na Binafsi 

Sekta ya elimu ni eneo muhimu la ushirikiano baina ya sekta ya umma na binafsi 

ambapo sekta hizi zinashiriki kutoa elimu na mafunzo katika ngazi zote. Katika 

utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali imekuwa ikishirikisha 

wadau mbalimbali wakiwemo wazazi, jamii, wadau wa maendeleo, mashirika na 

taasisi binafsi katika utoaji wa elimu na mafunzo. Ushirikiano huo ulihusisha ujenzi 

na ukarabati wa miundombinu ya shule na vyuo, utoaji wa vifaa vya kufundishia na 

kujifunzia, utoaji wa mafunzo kwa walimu, utoaji wa huduma ya afya, chakula na 

lishe, maji, mawasiliano, uendeshaji wa shule na vyuo na uchangiaji wa bajeti ya 

Serikali. 

Pamoja na mchango mkubwa wa wadau mbalimbali katika utoaji wa elimu na 

mafunzo, bado sekta ya elimu inahitaji kuongeza ushiriki wa wadau kwa njia 

mbalimbali ikiwemo utaratibu wa ubia baina ya sekta ya umma na binafsi katika 

utoaji wa elimu na mafunzo kwa ngazi zote. 

 

1.8.  Upatikanaji wa Ardhi kwa Ajili ya Maendeleo ya Elimu na Mafunzo 

Mahitaji ya ardhi kwa ajiIi ya ujenzi, upanuzi na uendelezaji wa taasisi za elimu na 

mafunzo yanaendelea kuongezeka kutokana na azma ya Serikali kuongeza fursa 

za elimu na mafunzo katika ngazi zote. Kwa mantiki hiyo, katika kipindi cha 

utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali kupitia mipango ya 

matumizi ya ardhi katika Mamlaka za Zerikali za Mitaa imekuwa ikitenga maeneo 

kwa ajili ya uanzishaji na uendelezaji wa mipango ya elimu na mafunzo. Hata 

hivyo, baadhi ya maeneo yaliyotengwa yamekuwa yakivamiwa na wananchi kwa 

ajili ya shughuli binafsi na mengine kubadilishiwa matumizi. Hali hii inatokana na 

baadhi ya taasisi na asasi za elimu kutokuwa na hati miliki za maeneo husika. Kwa 

sababu hiyo, kuna umuhimu wa kuimarisha ulinzi wa maeneo yaliyotengwa kwa 
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ajili ya utoaji wa huduma za elimu na mafunzo kwa kuhakikisha taasisi za elimu na 

mafunzo zinapata hatimiliki za maeneo yao ya ardhi na Serikali kulinda maeneo 

hayo dhidi ya uvamizi. 

 

1.9.  Upatikanaji wa Taarifa na Takwimu Sahihi za Elimu na Mafunzo 

Sekta ya elimu na mafunzo inahitaji kuwa na mfumo wa kupata na kutoa taarifa za 

utendaji kwa wadau wake. Mfumo huo unahitaji kuwa madhubuti ili ukusanyaji, 

uchakataji, utunzaji na usambazaji wa taarifa uwe sahihi na wa kuaminika na 

unaowezesha taarifa kupatikana kwa wakati. Kwa sasa, mifumo mingi ya kielimu 

imeunganishwa na mifumo mingine ya taarifa za Serikali. Kwa mfano, mfumo wa 

udahili wa vyuo vikuu, vyuo vya ufundi, vyuo vya ualimu na mfumo wa matokeo ya 

Baraza la Mitihani la Taifa la Tanzania, mfumo wa vizazi na vifo, yote 

imeunganishwa. Hata hivyo, baadhi ya taarifa muhimu zimewekwa katika 

mpangilio tofauti tofauti na hivyo kusababisha kuchelewa kwa upatikanaji wa 

taarifa muhimu za kisekta kwa ajili ya matumizi kulingana na mahitaji. 

 

1.10. Mfumo Endelevu wa Ugharimiaji wa Elimu na Mafunzo  

Sekta ya elimu ni moja ya sekta muhimu na za kipaumbele cha juu. Kwa kipindi 

cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali ililenga kuwa na 

mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na mfunzo, kwa sababu Serikali 

imeendelea kugharamia elimu na mafunzo kwa kushirikiana na wazazi, jamii na 

wadau wengine wa maendeleo wa ndani na nje. Ugharimiaji huo unahusisha ujenzi 

wa miundombinu, ununuzi wa vifaa, nyenzo na zana za kufundishia na kujifunzia 

pamoja na uendeshaji wa shule na vyuo kwa ngazi mbalimbali. Hivyo, bajeti ya 

Serikali kwa sekta ya elimu imekuwa ikiongezeka kutoka trilioni 4.77 mwaka 

2016/17 hadi trilioni 5.26 mwaka wa fedha 2021/22. 

Licha ya ongezeko la bajeti la kila mwaka, bado kuna changamoto katika 

ugharamiaji wa elimu na mafunzo nchini. Changamoto hizo ni pamoja na fedha 

zilizotengwa katika bajeti ya Serikali kutotosheleza mahitaji ya elimu na mafunzo 

katika ngazi zote za elimu. Hali hii imeathiri ubora wa elimu na mafunzo 

yatolewayo nchini kwani inasababisha upungufu wa miundombinu na uhaba wa 
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vifaa vya kufundishia na kujifunzia kama vile vitabu, maabara, maktaba, 

madarasa, na kumbi za mihadhara. Kwa mfano, mwaka 2022, uwiano wa kitabu 

kwa mwanafunzi katika elimu ya msingi ulikuwa 1:2 na elimu ya sekondari 1:3, 

ukilinganisha na uwiano unaotakiwa wa 1:1. Pia, wastani wa uwiano wa darasa 

kwa wanafunzi katika elimu ya msingi ulikuwa 1:70 ukilinganisha na uwiano stahiki 

wa 1:45; huku elimu ya sekondari ikiwa na uwiano wa 1:36 ukilinganisha na 

uwiano stahiki wa 1:35. Uwiano wa sekondari, angalau, umefikia kiwango cha 

kuridhisha. 

Hali hiyo imetokana na jitihada za uwekezaji wa Serikali katika ngazi mbalimbali za 

elimu na mafunzo. Kwa mfano, wahitimu wa elimumsingi wameongezeka sana. Hii 

imeongeza umuhimu wa kuongeza uwekezaji katika ngazi zote ikiwemo elimu ya 

juu. Kwa msingi huo, kuna umuhimu wa kuimarisha mfumo wa ugharimiaji wenye 

vyanzo anuai na endelevu kwa ajili ya elimu na mafunzo katika ngazi zote. 

 

1.11. Mfumo wa Elimu na Mafunzo Unaozingatia Masuala Mtambuka 

Mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala mtambuka ulilenga kuwa na 

wahitimu katika ngazi zote za elimu na mafunzo wenye maarifa, stadi na 

utamaduni wa kutunza mazingira; kutoa elimu kwa wanafunzi, walimu na jamii kwa 

ujumla ili kupunguza kasi ya kuenea kwa maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi (VVU) 

na Ukosefu wa Kinga Mwilini (UKIMWI); na kuongeza uwezo wa sekta ya elimu na 

mafunzo katika kupanua na kuimarisha miundombinu na huduma zinazotolewa  

katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

 

1.11.1. Elimu ya Mazingira 

Elimu ya mazingira ni moja ya nyenzo muhimu katika kuhakikisha uwepo wa afya 

bora na mazingira salama na wezeshi kwa maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa 

jamii. Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali 

ilizingatia masuala ya mazingira katika mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi 

zote. Elimu ya mazingira imezingatiwa katika malengo na maeneo ya ujifunzaji 

katika mitaala ya elimu ya awali hadi kidato cha 5 na 6. Kwa upande wa elimu ya 

juu, kuna programu maalumu za elimu ya sayansi na mazingira zinazofundishwa. 
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Kwa kiasi kikubwa, utekelezaji wa ufundishaji wa elimu ya mazingira umeleta 

matokeo chanya katika kulinda na kuhifadhi mazingira. Hata hivyo, kuongezeka 

kwa idadi ya watu kumeongeza uhitaji wa huduma au shughuli mbalimbali za 

kijamii na kiuchumi ambazo kwa kiasi kikubwa zinakiuka taratibu za uhifadhi na 

kuchangia katika uharibifu wa mazingira nchini. Kwa sababu hiyo, kuna umuhimu 

wa kuimarisha na kupanua uwanda wa utoaji wa elimu ya mazingira katika ngazi 

zote za elimu na mafunzo. 

 

1.11.2. Maambukizi ya VVU na UKIMWI 

Sekta ya elimu ni mojawapo ya sekta zinazoathiriwa na magonjwa mbalimbali 

ikiwa ni pamoja na VVU na UKIMWI. Magonjwa hayo yamechangia mahudhurio 

duni kutokana na kuugua kwa muda mrefu na udhaifu kwa baadhi ya walimu na 

wanafunzi katika taasisi za kielimu, hivyo kuathiri maendeleo ya taaluma. Katika 

kipindi cha utekelezaji wa sera, masuala ya VVU na UKIMWI yalizingatiwa katika 

mitaala ya ngazi zote za elimu na mafunzo. Mfano, katika somo la uraia na maadili, 

na sayansi na teknolojia, mada ya VVU na UKIMWI imekuwa ikifundishwa katika 

ngazi ya elimu ya msingi.  

Kwa ngazi ya elimu ya sekondari, mada hiyo hufundishwa kwenye somo la Uraia 

na Baiolojia. Aidha, taasisi za elimu na mafunzo zinaendelea kutoa huduma kwa 

wafanyakazi wanaoishi na VVU na UKIMWI kwa kuzingatia mwongozo wa kudhibiti 

VVU, UKIMWI na magonjwa sugu yasiyoambukiza katika utumishi wa Umma wa 

mwaka 2014 kwa lengo la kuimarisha afya, kinga, uelewa sahihi kuhusu chakula 

na lishe, uangalizi wa karibu, mazingira wezeshi, matibabu na huduma kwa 

wanaoishi na VVU na UKIMWI. 

Hata hivyo, pamoja na mitaala kusisitiza utoaji wa elimu ya VVU na UKIMWI katika 

ngazi zote, changamoto ya mitaala kutotilia mkazo wa utoaji wa elimu kuhusu 

magonjwa mengine yanayoambukiza na yasiyoambukiza ambayo yana athari 

katika utoaji wa elimu na mafunzo imeendelea kushamiri. Hivyo, kuna umuhimu wa 

kuzingatia utoaji wa elimu ya magonjwa mengine ambayo hayakupewa kipaumbele 

au msisitizo katika utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014. 
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1.12. Udhaifu wa Sera katika Utekelezaji Wake 

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, ulikumbwa na changamoto kama 

vile: 

(i) Baadhi ya maeneo ya sera kukosa ufafanuzi wa kutosha  

Hali hii ilitoa mwanya wa tafsiri tofauti katika baadhi ya maeneo ya msingi kama 

vile muundo wa elimu, ujuzi uliokusudiwa, lugha ya kufundishia, kutokuwa na umri 

mahsusi wa kuanza elimu ya awali na elimu ya msingi kwa kutambua kuwa 

watoto hustahili kupata fursa ya malezi na makuzi ya awali ya watoto wadogo;  

(ii) Baadhi ya maeneo ya sera kutotekelezwa 

Maeneo hayo ni kama: mfumo wa elimu ya lazima wa miaka kumi kutotekelezeka; 

kukosekana kwa muundo wa kutekeleza uhusiano na ushirikiano wa kikanda na 

kimataifa katika elimu na mafunzo; kutowepo kwa sheria ya elimumsingi na 

sekondari; kukosekana kwa utaratibu wa kuwezesha maendeleo ya wanafunzi 

wenye vipaji, vipawa na kasi tofauti na mahitaji maalum; na kukosekana kwa 

utaratibu na utambuzi wa maarifa, ujuzi, na stadi zilizopatikana nje ya mfumo 

rasmi wa shule; na  

(iii) Baadhi ya maeneo muhimu kutozingatiwa kwenye sera  

Maeneo hayo ni elimu ya ualimu, elimu ya juu, utafiti katika elimu na ushirikishwaji 

wa jamii katika utoaji wa elimu na mafunzo. Aidha, maeneo mengine yalihusu 

malengo ya jumla ya elimu na malengo kwa kila ngazi ya elimu na mafunzo bila 

malengo mahususi.  

 

1.13. Changamoto za Utoaji wa Elimu na Mafunzo 

Jukumu kuu la sekta ya elimu ni kuzalisha nguvukazi ya kutosha na yenye umahiri 

na weledi stahiki katika ngazi mbalimbali na katika uwiano stahiki kwa maendeleo 

ya Taifa. Katika jitihada za kutekeleza jukumu hilo, sekta ya elimu inakabiliwa na 

changamoto mbalimbali, kama vile: 

(a) Mfumo wa elimu kujikita zaidi kwenye elimu ya jumla na kukosa fursa anuai za 

elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji na njia mbalimbali za ujifunzaji 
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kulingana na mazingira; 

(b) Mitaala katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo kutokidhi mahitaji ya 

mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia; 

(c) Mfumo usio na ufanisi wa uthibiti na ithibati ya elimu na mafunzo katika ngazi 

zote;  

(d) Upungufu wa nguvukazi ya kutosha yenye maarifa, stadi na ujuzi unaohitajika 

kwa ajili ya sekta mbalimbali; 

(e) Mfumo dhaifu wa usimamizi na uendeshaji wa elimu na mafunzo; 

(f) Mfumo usio wa uhakika na endelevu wa ugharamiaji wa elimu na mafunzo 

wenye vyanzo anuai na endelevu; na 

(g) Kutozingatiwa kwa masuala yanayoibuka ambayo yanaathiri utoaji wa elimu 

na mafunzo. 
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SURA YA PILI  

UMUHIMU, DIRA, DHIMA NA MALENGO YA SERA 

2.1. Umuhimu wa Sera 

Uchambuzi wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 umebaini kuwa sera hiyo ililenga 

kutekeleza malengo saba - mfumo, muundo na taratibu nyumbufu kumwezesha 

kila Mtanzania kujiendeleza kwa njia mbalimbali kitaaluma na kitaalamu; elimu na 

mafunzo yenye viwango vya ubora unaotambulika kitaifa, kikanda na kimataifa; 

upatikanaji wa fursa mbalimbali za elimu na mafunzo nchini; ongezeko la 

rasilimaliwatu kulingana na vipaumbele vya Taifa; usimamizi na uendeshaji 

madhubuti wa elimu na mafunzo nchini; mfumo endelevu wa ugharamiaji wa elimu 

na mafunzo nchini; na mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala 

mtambuka.  

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa sera, bado malengo 

hayo ni muhimu katika muktadha wa sasa kwa kuzingatia changamoto 

zilizobainishwa kama vile mfumo wa elimu kujikita zaidi kwenye elimu ya jumla na 

kukosa fursa anuai za elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji; njia mbalimbali 

za ujifunzaji kulingana na mazingira; mitaala ya elimu na mafunzo kutokidhi 

mahitaji ya mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia; kuwa na 

mfumo usio fanisi wa uthibiti na ithibati ya elimu na mafunzo katika ngazi zote; 

upungufu wa nguvukazi ya kutosha yenye maarifa, stadi na ujuzi unaohitajika kwa 

ajili ya sekta mbalimbali; kukosekana kwa mfumo madhubuti wa usimamizi na 

uendeshaji wa elimu na mafunzo; kukosekana kwa mfumo anuai wa ugharamiaji 

wa elimu na mafunzo wenye vyanzo endelevu; na kutozingatiwa kwa masuala 

yanayoibuka ambayo yanaathiri utoaji wa elimu na mafunzo. 

Kwa kuzingatia hali hiyo, baadhi ya maeneo ya sera yanatakiwa kuendelea 

kuwepo na kuboreshwa ili yaeleweke zaidi na yaendane na mazingira ya sasa; na 

maeneo mapya yaongezwe ili sera iwe yenye kujitosheleza.  

Baadhi ya maeneo ya sera yaliyokosa ufafanuzi wa kutosha ni pamoja na muundo 

wa elimu, ujuzi uliokusudiwa, lugha ya kufundishia, na umri wa kuanza elimu ya 

awali na elimu ya msingi kutokuwa mahsusi. Eneo jingine la sera ambalo 
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halikutekelezwa ni mfumo wa miaka kumi wa elimu ya lazima. Pia kulikuwa na  

kukosekana kwa muundo wa kutekeleza mahusiano na ushirikiano wa kikanda na 

kimataifa katika elimu na mafunzo; kutowepo kwa sheria ya elimumsingi na 

sekondari; kukosekana kwa utaratibu wa kuwaendeleza wanafunzi wenye vipaji, 

vipawa, na kasi tofauti na mahitaji maalum; na kukosekana kwa utaratibu na 

utambuzi wa maarifa, ujuzi, na stadi zilizopatikana nje ya mfumo rasmi wa shule. 

Maeneo mengine muhimu ambayo hayakuzingatiwa vema ni elimu ya ualimu, 

elimu ya juu, utafiti katika elimu na ushirikishwaji wa jamii katika utoaji wa elimu na 

mafunzo; na malengo ya jumla ya elimu kwa kila ngazi ya elimu na mafunzo. 

Kwa kuzingatia muktadha huo, sera iliyopo imefanyiwa marekebisho na kutolewa 

kwa Rasimu ya Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Toleo la mwaka 2023. 

 

2.2. Falsafa ya Elimu  

Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea itaendelea kuongoza utoaji wa elimu na mafunzo 

kwa kuzingatia mabadiliko yanayotokea kitaifa na kimataifa katika nyanja za siasa, 

jamii, uchumi, sayansi na teknolojia. 

 

2.3. Madhumuni ya Jumla ya Elimu na Mafunzo 

Yafuatayo ni madhumuni ya elimu na mafunzo nchini: 

(a) Kukuza na kujenga haiba ya Mtanzania ili aweze kubadili maisha yake na 

kuchangia katika maendeleo ya jamii, Taifa na dunia; 

(b) Kukuza uelewa na kuthamini utamaduni, mila na desturi za Watanzania, 

kuheshimu tofauti za kitamaduni, na kuwa na mitazamo chanya; 

(c) Kumwezesha Mtanzania kukuza na kutumia kwa usahihi stadi za teknolojia, 

ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano na mawasiliano katika kujiletea 

maendeleo binafsi na ya taifa kwa ujumla;  

(d) Kuendeleza na kukuza weledi, kujiamini, kudadisi, na heshima kwa utu na haki 

za binadamu na kuwa tayari kufanya kazi kwa kujiendeleza kibinafsi na 

maendeleo ya Taifa kwa ujumla;  
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(e) Kukuza na kupanua mawanda ya kujipatia maarifa, mtazamo chanya, uhodari, 

ujasiriamali, weledi na kuwezesha utamaduni unaothamini maendeleo ya 

binadamu ili kukidhi mahitaji halisi ya jamii; 

(f) Kumwezesha Mtanzania kuelewa, kulinda na kuendeleza misingi ya maadili ya 

Taifa na uadilifu ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, umoja, uwazi, uaminifu, 

uwajibikaji, pamoja na kuthamini haki za kiraia, wajibu na majukumu 

yanayoendana na haki hizo; 

(g) Kukuza utashi wa kupenda na kuheshimu kazi ili kuboresha utendaji kazi 

katika sekta mbalimbali ikiwemo teknolojia na ubunifu; 

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa, kikanda, na kimataifa, na mikataba ya kikanda 

na kimataifa ambayo Tanzania imeridhia;  

(i) Kumwezesha Mtanzania kuelewa umuhimu wa kudumisha amani na haki kwa 

kuzingatia katiba ya nchi;  

(j) Kuimarisha uwajibikaji wa pamoja katika kuboresha afya na ustawi wa watu na 

jamii, usawa wa kijinsia, usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; 

(k) Kukuza fursa za elimu isiyo na ukomo kwa watu wote kwa kuzingatia matendo 

jumuishi, haki, kujisimamia, kujali na kutoa afua stahiki kwa jamii; na 

(l) Kuwezesha ujenzi wa ujuzi ili kuchochea mafanikio katika ulimwengu wa kazi 

na mafunzo ya kitaalamu. 

 

2.4. Madhumuni ya Elimu na Mafunzo kwa Kila Ngazi ya Elimu  

Madhumuni ya elimu na mafunzo nchini kwa kila ngazi ni kama ifuatavyo: 

2.4.1. Elimu ya Awali 

Elimu ya Awali inalenga kufikia malengo yafuatayo: 

(a) Kumwandaa mtoto kimakuzi, kimwili, kiakili, kimaadili, kijamii na kijinsi; 

(b) Kumwezesha mtoto kujitambua mwenyewe na mazingira yanayomzunguka; 

(c) Kubaini mtoto mwenye mahitaji maalumu na kumpa fursa stahiki; 
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(d) Kumwezesha mtoto kumudu lugha mbalimbali; na 

(e) Kumwandaa mtoto kujiunga na elimu ya msingi. 

 

2.4.2. Elimu ya Msingi 

Elimu ya Msingi inakusudia kufikia malengo yafuatayo: 

(a) Kumwandaa mwanafunzi kuwa na stadi za kusoma, kuandika, na kuhesabu;  

(b) Kumjengea mwanafunzi uwezo wa kuwasiliana kwa lugha fasaha, ikiwemo 

lugha ya Taifa ya Kiswahili, lugha za kigeni, Lugha ya Alama ya Tanzania 

(LAT), Lugha ya Alama Mguso na Breli; 

(c) Kumjengea mwanafunzi misingi ya uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria; 

(d) Kumwezesha mwanafunzi kutambua, kuheshimu na kudumisha utamaduni wa 

Mtanzania na umoja wa kitaifa, na kutambua tamaduni nyingine; 

(e) Kumjengea mwanafunzi ubunifu, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu na 

kutatua matatizo; 

(f) Kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa; 

(g) Kumwezesha mwanafunzi kutambua na kutumia sayansi na teknolojia ya 

habari na mawasiliano katika kujifunza na kuendesha maisha ya kila siku; 

(h) Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira,  

(i) kuheshimu usawa wa kijinsi na 

(j) kumwezesha mwanafunzi kutambua masuala mtambuko; na 

(k) Kumtayarisha mwanafunzi kuendelea na elimu ya sekondari. 
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2.4.3. Elimu ya Sekondari 

Elimu ya sekondari inakusudia kufikia malengo yafuatayo: 

(a) Kupanua, kuimarisha, na kuendeleza maarifa, stadi, na mtazamo chanya 

uliopatikana katika ngazi ya elimu ya msingi; 

(b) Kumwezesha mwanafunzi kuelewa na kulinda misingi ya utamaduni (mila na 

desturi), umoja wa kitaifa, tunu za Taifa; na kuthamini haki za binadamu na 

wajibu unaoendana na haki hizo; 

(c) Kujenga uelewa wa mwanafunzi kuhusu demokrasia, umuhimu na mipaka 

yake; 

(d) Kujenga utamaduni na umahiri kwa mwanafunzi katika kujisomea, kujiamini, 

kujiendeleza kwenye nyanja za sayansi na teknolojia, maarifa ya kinadharia, 

kiufundi, kiujasiriamali na kupenda kufanya kazi; 

(e) Kumwezesha mwanafunzi kutumia stadi za lugha mbalimbali; 

(f) Kumwezesha mwanafunzi kutambua uwajibikaji wa pamoja wa kutunza afya, 

kuthamini usawa wa kijinsi na kusimamia utunzaji endelevu wa mazingira; 

(g) Kuimarisha misingi ya uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria; na 

(h) Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha mhitimu kujiunga na 

elimu ya juu na mafunzo ya amali sanifu baada ya elimu ya sekondari, kujiajiri, 

kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia mazingira yake. 

 

2.4.4. Elimu ya Juu 

Elimu ya Juu inalenga kufikia madhumuni yafuatayo: 

(a) Kupanua, kuimarisha, na kuendeleza maarifa, stadi, na mtazamo chanya 

uliopatikana kabla ya kujiunga na elimu ya juu; 

(b) Kumwezesha mwanafunzi kupata maarifa na stadi za juu za kitaaluma na 

kitaalamu; 

(c) Kuandaa wanataaluma na wataalamu kwa ajili ya sekta mbalimbali; 
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(d) Kuimarisha misingi ya uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria; na 

(e) Kujenga uwezo wa wanataaluma na taasisi za elimu ya juu katika kutoa na 

kuendeleza maarifa mapya kupitia utafiti, machapisho yenye ubora na kutatua 

changamoto za kijamii. 

 

2.5. Dira, Dhima na Malengo ya Sera 

Msingi wa elimu na mafunzo utaendelea kujikita katika kumjengea Mtanzania 

misingi ya uzalendo, maadili, ujuzi, umahiri na kumwezesha kujitegemea kwa 

kuzingatia yafuatayo: 

 

2.5.1. Dira 

Kuwa na Mtanzania aliyeelimika, mwenye maarifa, stadi na mtazamo chanya 

utakaomwezesha kuchangia katika kuleta maendeleo endelevu ya Taifa. 

 

2.5.2. Dhima 

Kuinua ubora wa elimu na mafunzo kwa kuweka mifumo na taratibu 

zitakazowezesha kupata idadi kubwa ya Watanzania walioelimika, wenye stadi na 

wanaopenda kujiendeleza kielimu ili waweze kuchangia katika kufikia malengo ya 

maendeleo ya Taifa. 

 

2.5.3. Malengo ya Sera  

Sera hii ya Elimu na Mafunzo 2014 Toleo la 2023, itakuwa na malengo ya jumla na 

mahususi kama ifuatavyo: 

 

2.5.3.1. Lengo la Jumla    

Kuwa na mfumo wa elimu na mafunzo unaoweza kumuandaa Mtanzania mwenye 

maarifa, stadi na mtazamo chanya utakaomwezesha kuchangia katika kuleta 

maendeleo endelevu ya Taifa. 
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2.5.3.2. Malengo Mahsusi 

Malengo mahsusi ya Sera ni: 

(i) Kuwa na mfumo, muundo na utaratibu nyumbufu wa kumwezesha kila 

Mtanzania kujiendeleza kwa njia mbalimbali kitaaluma na kitaalam; 

(ii) Kutoa fursa mbalimbali za elimu na mafunzo nchini; 

(iii) Kuwa na elimu na mafunzo yenye viwango vya ubora unaotambulika 

kitaifa, kikanda na kimataifa; 

(iv) Kuwa na rasilimali ya kutosha na yenye umahiri na weledistahiki 

kuendana na vipaumbelevya Taifa; 

(v) Kuwa na usimamizi na uendeshaji madhubuti wa elimu na mafunzo nchini; 

(vi) Kuwa na mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo; na  

(vii) Kuwa na mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala mtambuka, 

ikiwemo elimu ya afya ya mazingira; magonjwa na majanga; utafiti na 

maendeleo ya sekta ya elimu; na ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi 

katika utoaji wa elimu na mafunzo. 
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SURA YA TATU 

MAENEO, MASUALA NA MATAMKO YA SERA 

3.1. Mfumo, Miundo na Taratibu Nyumbufu  

Sura hii inatoa ufafanuzi anuai kuhusu mfumo, miundo na taratibu nyumbufu 

zinazolenga kumwezesha kila Mtanzania kujiendeleza kwa njia mbalimbali 

kitaaluma na kitaalamu kama ilivyofafanuliwa katika sehemu zifuatazo: 

 

3.1.1. Mfumo na Muundo wa Elimu na Mafunzo  

Maelezo 

Serikali imewezesha upatikanaji wa fursa ya elimu kwa watoto wa jinsi zote. Kwa 

mfano, ripoti ya uandikishaji kwa shule za msingi inaonesha kuwa asilimia 108.5 

ya wanafunzi waliandikishwa kuanza darasa la kwanza mwaka 2022. Hata hivyo, 

utaratibu wa kundelea na masomo baada ya elimu ya msingi umeendelea 

kuwa na changamoto kwa sababu mfumo uliopo sasa unachuja wanafunzi 

badala ya kutoa fursa ya kuwaendeleza kadri ya uwezo, vipaji na vipawa vyao. 

Mfumo huu pia, kwa kiwango kikubwa umejikita katika taaluma pekee, hivyo 

kuwafanya wale wanaoshindwa kuendelea kitaaluma na kuchaguliwa kujiunga na 

elimu na mafunzo ya amali kuonekana kuwa wamefeli. Hiki ni kiashiria cha mfumo 

kutokuwa nyumbufu na hivyo kushindwa kutoa fursa anuai za elimu na mafunzo 

zinazoweza kumfanya kila mwanafunzi kupata ujuzi na maarifa kwa ajili ya 

ulimwengu wa kazi kulingana na uwezo, matakwa na malengo yake. Katika 

muktadha huo, mfumo nyumbufu wa elimu unahitajika.  

Katika muundo wetu wa elimu wa 2+7+4+2+3+, mwanafunzi anayeanza masomo 

akiwa na umri wa miaka saba (7) atahitimu elimu ya juu akiwa na umri  mkubwa,  

takribani  miaka 25, ikilinganishwa na nchi kama Afrika Kusini, Mauritius, Malaysia 

na Finland, ambapo umri wa kijana anayemaliza elimu ya juu ni kati ya miaka 20 

hadi 22. Kwa sababu hii, umri wa kuanza darasa la kwanza umepunguzwa kutoka 

miaka saba (7) hadi sita (6), kama ilivyo katika nchi nyingi duniani. Muundo huu 

utamwezesha mwanafunzi kukamilisha mzunguko wa masomo yake kwa muda 

mfupi zaidi.  
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Lengo 

Kujenga mfumo nyumbufu wa elimu na mafunzo wenye tija na ufanisi na hivyo 

kuongeza idadi ya wananchi walioelimika na mahiri katika fani mbalimbali 

kuendana na mahitaji ya Taifa na ulimwengu wa kazi. 

Matamko 

3.1.1.1 Serikali itaweka mfumo nyumbufu wa elimu na mafunzo ili kuwezesha 

wananchi wengi zaidi kujielimisha na kuwa huru kutafuta elimu katika fani 

wanazopenda, kwa kutumia njia mbalimbali za kupata elimu na mafunzo 

ikiwemo huria na masafa kulingana na stahili na uwezo wao.  
 
 

3.1.1.2 Mfumo wa elimu utajikita katika kujenga umahiri. Aidha, msisitizo utakuwa 

katika kupata ujuzi, maarifa, weledi, mwelekeo, mitazamo chanya, maadili 

mema na tabia zinazokubalika kulingana na mahitaji ya Taifa na 

ulimwengu wa kazi pamoja na kuzingatia Mfumo wa Tuzo wa Taifa. 
 

3.1.1.3 Elimu katika mfumo rasmi itagawanyika katika ngazi za elimu ya awali, 

elimu ya msingi, elimu ya sekondari na elimu ya juu. 
 

3.1.1.4 Muundo katika mfumo rasmi wa elimu na mafunzo utakuwa 

1+6+4+2/3+3+, kwa maana ya mwaka mmoja wa elimu ya awali, miaka 

sita ya elimu ya msingi, miaka minne ya elimu ya sekondari kidato cha 

kwanza hadi cha nne, miaka miwili ya elimu ya sekondari kidato cha tano 

na sita au miaka mitatu ya amali sanifu, na miaka isiyopungua mitatu ya 

elimu ya juu. 
 

3.1.1.5 Elimu ya lazima itajumuisha elimu ya msingi na elimu ya sekondari kidato 

cha kwanza mpaka cha nne na itatolewa kwa miaka 10. 
 

3.1.1.6 Elimu ya msingi itakuwa elimu ya jumla kama itakavyofafanuliwa kupitia 

mitaala husika. 
 

3.1.1.7 Elimu ya sekondari ya chini yaani kidato cha kwanza hadi cha nne, 

itagawanyika katika mikondo miwili ambayo ni mkondo wa elimu ya jumla, 
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na mkondo wa elimu ya amali.  
 

3.1.1.8 Elimu ya amali itakuwa sehemu muhimu ya mfumo wa elimu na itatolewa 

kulingana na mitaala ya ngazi husika.  
 

3.1.1.9 Elimu ya sekondari kidato cha tano na sita au elimu ya amali sanifu 

itakuwa hitaji la msingi kwa ajili ya kujiunga na elimu ya juu. 
 

3.1.1.10 Elimu ya juu itakuwa elimu baada ya elimu ya sekondari na itagawanyika 

katika mkondo wa elimu ya jumla na elimu ya amali. 
 

3.1.1.11 Serikali itaweka na kusimamia mfumo wa kitaifa wa ulinganifu wa sifa na 

tuzo katika ngazi zote. 

 

3.1.2. Elimu ya Lazima na Muda wa Elimu na Mafunzo  

Maelezo 

Muundo wa elimu na mafunzo uliopo sasa unatoa fursa ya mtoto kujiunga na elimu 

ya awali kwa muda wa miaka miwili. Hata hivyo, uchambuzi unaonesha kuwa 

mtaala unaotumika unaweza kufundishwa kwa mwaka mmoja kama ukifundishwa 

kwa ufanisi. Vilevile, watoto hupitia Vituo vya Elimu na Makuzi ya Awali ya Mtoto 

ambavyo huwaandaa kujiunga na elimu ya awali. Hata hivyo, kwa mujibu wa itifaki 

ya Dakar ya mwaka 2000 ambayo Tanzania imeiridhia na UNESCO ISCED 

(International Standard Classification of Education) ya mwaka 2011, elimu ya 

awali inatakiwa kutolewa kwa watoto wenye umri kati ya miaka mitatu hadi sita. 

Pamoja na kutambua umuhimu wa elimu katika ngazi hii, itifaki ya UNESCO 

inayataka mataifa kuhakikisha kuwa mtoto wa rika lengwa anapata elimu katika 

ngazi husika kulingana na mazingira ya kila nchi. 

Kwa upande mwingine, mazingira ya elimu ya awali nchini hayaridhishi kwa 

sababu ya upungufu wa walimu wenye sifa na miundombinu stahiki. Kwa mfano, 

wastani wa uwiano wa mwalimu na mwanafunzi ulikuwa 1:94 kwa mwaka 2022, 

badala ya 1:25 unaotakiwa. Darasa la elimu ya awali kwa sasa lina wastani wa 

wanafunzi 80, zaidi ya mara tatu ya uwiano unaotakiwa.  
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Pia, kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Sura 353, elimu ya msingi ya sasa ni ya 

miaka saba (7) na ni ya lazima kwa uandikishaji na mahudhurio. Hivyo, wahitimu 

wengi wa elimu ya msingi katika mfumo wa sasa wanakuwa na umri wa miaka 13. 

Baadhi ya wahitimu huendelea na elimu ya sekondari na mafunzo ya ufundi na 

wanaokosa fursa hizo huingia kwenye ulimwengu wa kazi. Wahitimu hawa 

wanakuwa na umri mdogo na hawana maarifa na ujuzi unaotosheleza kujiunga 

na ulimwengu wa kazi au kukabiliana na changamoto za maisha pale wanapokosa 

fursa ya kuendelea na elimu ya sekondari au elimu ya ufundi.  

Hata hivyo, mkataba wa kimataifa wa Shirika la Kazi Duniani umeweka  umri wa 

chini wa kuajiriwa katika baadhi ya kazi kuwa miaka 15. Kadhalika, itifaki ya 

SADC (1997) kuhusu elimu na mafunzo inasisitiza kutokomeza changamoto ya 

kutojua kusoma na kuandika kwa kuweka juhudi ya kuwa na elimu ya lazima 

kwa wote kwa kipindi kisichopungua miaka tisa.  

Hivyo basi, kutokana na changamoto za muundo uliopo wa 2+7+4+2+3+ na 

makubaliano hayo, Serikali kwa kushirikisha wadau wa elimu, imeona umuhimu wa 

kurekebisha muundo wa elimu ya awali ili itolewe kwa kipindi cha mwaka mmoja, 

elimu ya msingi kwa miaka sita na elimu ya sekondari chini kwa miaka minne. Elimu 

hii itakuwa ya lazima na itamwezesha mwanafunzi kumudu stadi za kusoma, 

kuandika na kuhesabu, kuwa na ufahamu wa jumla na pia kupata umahiri ikiwemo 

maarifa na ujuzi kulingana na matakwa ya ngazi hiyo. 

Lengo   

Kuwa na muda wa utoaji wa elimu na mafunzo wenye kuleta tija, ufanisi na matumizi 

bora ya rasilimali. 

Matamko  

3.1.2.1 Serikali itaendelea kutambua elimu ya awali kuwa sehemu ya mfumo 

rasmi wa elimu na kuandaa utaratibu wa kuifanya kuwa ya lazima na 

kutolewa kwa watoto wenye umri wa miaka mitano kwa kipindi cha mwaka 

mmoja. 
 

3.1.2.2 Elimu ya awali itajumuisha malezi na makuzi ya mtoto kwa lengo la 

kumuandaa kimwili, kiakili, kihisia na kijamii ili kumwezesha kuishi na jamii 
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na kujiunga na elimu ya msingi. 

3.1.2.3 Serikali itaweka utaratibu wa elimu ya msingi na sekondari kidato cha 

kwanza mpaka cha nne kuwa ya lazima na kutolewa kwa miaka kumi. Pia, 

umri wa kuanza darasa la kwanza utakuwa miaka sita. 
 

3.1.2.4 Serikali itahakikisha kuwa elimu ya awali, msingi na sekondari inatolewa 

bila ada katika mfumo wa umma. 

 

3.2. Fursa Mbalimbali za Elimu na Mafunzo 

3.2.1. Fursa za Usawa katika Utoaji wa Elimu na Mafunzo 

Maelezo 

Ni muhimu kwa kila Mtanzania kupata fursa sawa za elimu na mafunzo bila 

ubaguzi wa jinsi, rangi, kabila, dini, ulemavu, hali ya kijamii au kipato. Ushiriki wa 

jinsi zote katika elimu na mafunzo ni muhimu katika kuhakikisha kuwa kila 

Mtanzania anashiriki kikamilifu katika kuchangia maendeleo ya Taifa. Kwa 

kuzingatia umuhimu huo, Serikali imeendelea kutoa elimu na mafunzo kwa 

kuzingatia usawa kwa makundi yote bila kumwacha yeyote nyuma. Vilevile, 

Serikali, kwa kushirikiana na wadau wa elimu, imeendelea kupanua na kuboresha 

mazingira ya utoaji elimu jumuishi na kumwezesha kila Mtanzania kupata fursa za 

elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji yake, mazingira na hali halisi ya 

upatikanaji rasilimali nchini.  

Pamoja na juhudi hizo za Serikali na wadau wengine, bado baadhi ya makundi 

hayajafikiwa kikamilifu kutokana na sababu za kijamii, kiafya, kiuchumi na 

kijiografia, hasa umbali wa kutembea kwenda na kutoka shuleni, ajira za watoto, 

utoro, umaskini, mimba na ndoa za utotoni. Ingawa uwiano wa kijinsi katika ngazi 

ya elimu ya msingi na sekondari kidato cha kwanza mpaka cha nne unaridhisha, 

ushiriki wa wasichana katika elimu ya juu, hususan katika fani za sayansi, hisabati 

na teknolojia bado hauridhishi kwani ni asilimia 37.5% tu ya  wasichana waliojiunga 

na fani hizo kwa mwaka 2022.   

Kwa sababu hizo, ili kufikia lengo la kutoa elimu kwa wote, kuna umuhimu wa 

kuondoa vikwazo vyote vinavyosababisha baadhi ya wanafunzi kushindwa kujiunga 
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na kukamilisha mzunguko wa elimu na mafunzo. Pia, Serikali imenuia kuweka 

mazingira wezeshi ili kuimarisha uwiano wa kijinsi katika elimu ya amali na elimu ya 

juu, hususan katika fani za sayansi, hisabati na teknolojia.  

Lengo 

Kuhakikisha kuwa watoto wa jinsi zote na rika lengwa wanajiunga na kukamilisha 

mzunguko wa elimu na mafunzo katika ngazi husika. 

Matamko 

3.2.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuongeza na kuimarisha 

fursa anuai za elimu na mafunzo kwa makundi yote ya kijamii. 

3.2.1.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka mazingira wezeshi ya 

kuongeza ushiriki wa wasichana na wavulana katika elimu ya amali na 

elimu ya juu hususan katika fani za sayansi, hisabati, na teknolojia. 

3.2.1.3. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaondoa vikwazo vinavyozuia 

wanafunzi wote kuanza, kuendelea na kukamilisha mzunguko wa elimu 

na mafunzo katika ngazi zote. 

3.2.1.4. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuimarisha na kusimamia 

afua mbalimbali zinazolenga kutoa fursa za elimu na mafunzo kwa wale 

walioikosa. 
 

3.2.2. Elimu na Mafunzo Jumuishi Ngazi Zote 

Maelezo 

Lengo la nne la Malengo ya Maendeleo Endelevu linahimiza uwepo wa mfumo 

jumuishi unaompa kila mtoto haki ya kupata elimu. Katika mfumo huo, wanafunzi 

wote wakiwemo wenye mahitaji maalumu, hujifunza pamoja kulingana na umri wao 

katika shule zilizopo katika jamii yao. Kwa kuzingatia umuhimu huo, Serikali, kwa 

kushirikiana na wadau, imeendelea kuboresha mazingira ya kuwajumuisha 

wanafunzi wenye mahitaji maalumu kushiriki kikamilifu katika mfumo rasmi wa 

elimu.  

Hata hivyo, zipo changamoto kadhaa zinazoathiri utoaji wa elimu jumuishi ikiwemo 

ukosefu wa mfumo fanisi wa utambuzi wa watoto wenye mahitaji maalumu, uhaba 
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mkubwa wa walimu mahiri wa elimu maalumu, uhaba wa vifaa saidizi na mtizamo 

hasi wa jamii kwa watoto wenye mahitaji maalumu. Hivyo, ni muhimu kuendelea 

kuboresha mfumo wa utoaji wa elimu na mafunzo katika mazingira jumuishi ili 

kutoa fursa kwa watoto wote kujifunza kwa kushirikiana.  

Lengo  

Kuimarisha utoaji wa elimu na mafunzo jumuishi katika ngazi zote.  

Matamko 

3.2.2.1. Serikali itaimarisha mfumo wa utambuzi wa mahitaji maalumu ya kila 

mwanafunzi katika ngazi zote za elimu. 
 

3.2.2.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa mazingira 

wezeshi ya utoaji wa elimu na mafunzo jumuishi katika ngazi zote. 

 

3.2.3. Utambuzi na Uendelezaji wa Vipaji na Vipawa  

Maelezo 

Ili kufikia lengo la maendeleo ya Taifa, ni muhimu kutambua mapema na 

kuendeleza vipawa na vipaji katika fani mbalimbali kama vile sayansi na teknolojia, 

muziki, ngoma, sanaa, ufundi na michezo. Hata hivyo, utaratibu uliopo sasa 

unazingatia ufaulu wa kitaaluma kama kigezo pekee cha kutambua vipaji na 

vipawa na hivyo kuwapoteza wanafunzi wengi wenye vipaji na vipawa katika 

maeneo mengine. Kwa sababu hiyo, Serikali imeona umuhimu wa kutengeneza 

utaratibu utakaotambua wenye vipaji na vipawa kwa upana zaidi badala ya kigezo 

kimoja tu cha ufaulu wa kitaaluma katika mitihani. 

Hatua hii ni muimu kwa sababu uendelezaji wa vipaji na vipawa unachangia katika 

kujenga Taifa kwa namna tofauti tofauti. Kwa mfano, vipaji katika michezo 

vinachangia katika kuimarisha nidhamu na mahusiano, maelewano na 

mshikamano; vipaji hivyo hukuza ukakamavu, ujasiri na kujiamini; vinalitambulisha 

Taifa nje ya mipaka na pia kumjenga mwanafunzi kuwa timamu kimwili, kiakili na 

kiroho. Kwa muktadha huo, kuna umuhimu wa Serikali kuendelea kutoa msukumo 

na kuimarisha mfumo wa kubaini na kuendeleza vipaji na vipawa katika nyanja 
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mbalimbali nchini.   

Lengo 

Kuimarisha mfumo wa kubaini na kuendeleza vipaji na vipawa mbalimbali katika 

ngazi zote za elimu na mafunzo. 

Matamko 

3.2.3.1. Serikali itaweka utaratibu wa kubaini na kuendeleza wanafunzi wenye 

vipaji na vipawa mbalimbali katika ngazi zote za elimu. 
 

3.2.3.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha elimu kwa michezo katika 

mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote. 

 

3.3. Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano  

Maelezo  

TEHAMA ni nyenzo muhimu katika ulimwengu wa sasa wa kazi. Maendeleo ya 

teknolojia, hususan TEHAMA, yametoa fursa ya utoaji wa elimu na mafunzo kwa 

kutumia njia anuai zikiwemo za masafa na huria. Hali hii inamwezesha mwalimu 

mmoja kuweza kufikia makundi mbalimbali ya wanafunzi kwa wakati mmoja. Sera 

ya Taifa ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ya Mwaka 2016 ilihamasisha 

matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa elimu na mafunzo kupitia mfumo rasmi na 

nje ya mfumo rasmi. Kwa sababu hizo, katika mazingira yenye uhaba wa walimu, 

wakufunzi na wahadhiri wa baadhi ya masomo kama vile lugha, hisabati na 

sayansi, njia hii inaweza kutumika kwa ufanisi kutoa elimu bora kwa wanafunzi 

wengi zaidi kwa kutumia idadi ndogo ya walimu mahiri. Hili linaweza kufanikiwa 

ikiwa tu miundombinu na vifaa vya TEHAMA kwa wanafunzi vinapatikana na 

kuongezeka.  

Pamoja na hayo yote, bado Tanzania ni moja ya nchi zenye changamoto ya 

matumizi ya TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji. Hali hii inatokana na 

upungufu wa vifaa na rasilimaliwatu katika ufundishaji wa TEHAMA. Upungufu huo 

unasababisha wahitimu kukosa umahiri stahiki wa kuchagiza maendeleo ya 

sayansi na teknolojia na kuiwezesha nchi kujenga uchumi shindani katika dunia ya 
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utandawazi. Ukweli ni kwamba, endapo TEHAMA itafundishwa kwa ufanisi, 

itazalisha rasilimaliwatu yenye ujuzi stahiki kwa maendeleo ya Taifa. Aidha, 

kuimarisha ufundishaji wa TEHAMA ni moja ya nyenzo muhimu ya kukuza ubunifu 

na uwezo wa kutatua matatizo. Hivyo, kuna umuhimu mkubwa wa kuimarisha 

matumizi ya TEHAMA katika ngazi zote za elimu na mafunzo.  

Lengo 

Kuimarisha matumizi ya teknolojia ili kuongeza ufanisi katika utoaji wa elimu na 

mafunzo. 

Matamko 

3.3.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa Teknolojia ya 

Habari na Mawasilino inatumika katika utoaji wa elimu na mafunzo kwa 

ngazi zote kulingana na mahitaji. 
 

3.3.1.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka mazingira wezeshi ya utoaji 

wa elimu na mafunzo kwa kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasilino  

katika ngazi zote. 

 

3.4. Utambuzi wa Watu Waliopata Ujuzi na Maarifa Nje ya Mfumo Rasmi wa 

Elimu na Mafunzo 

Maelezo 

Elimu na mafunzo nje ya mfumo rasmi ni njia mojawapo ya kujenga umahiri katika 

fani na stadi mbalimbali duniani kote. Serikali imekwisha kuweka utaratibu wa 

kutambua na kurasimisha ujuzi unaopatikana nje ya mfumo rasmi katika fani 

mbalimbali za amali kwa lengo la kuwawezesha walengwa kushiriki kikamilifu 

katika ulimwengu wa kazi. Licha ya jitihada hizo, utaratibu unaotumika sasa 

umejikita zaidi kwenye fani chache za kihandisi na kuacha fani nyingine. Hivyo, 

kuna kila sababu ya kuongeza wigo wa utaratibu huo ili uweze kujumuisha fani 

zote muhimu za amali. 

Lengo  

Kuwa na mfumo wa kutambua na kurasimisha ujuzi na stadi zinazopatikana nje ya 
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mfumo rasmi wa elimu na mafunzo. 

Matamko 

3.4.1.1. Serikali itaimarisha utaratibu wa utambuzi na urasimishaji wa maarifa, 

ujuzi na stadi zinazopatikana nje ya mfumo rasmi wa elimu na mafunzo. 
 

3.4.1.2. Elimu nje ya mfumo rasmi itatambuliwa, na watakaopitia mfumo huo 

watakuwa na fursa ya kujiunga na mfumo rasmi wa elimu kulingana na 

vigezo vitakavyowekwa. 

 

3.5. Elimu ya Watu Wazima na Endelevu 

Maelezo 

Ni muhimu kwa kila Mtanzania kupata fursa ya kujiendeleza kielimu kulingana na 

uwezo na mahitaji yake binafsi, kijamii, kiuchumi na kiteknolojia bila ubaguzi wa 

umri na jinsi.   

Serikali, kwa kushirikiana na wadau, imeendelea kuongeza fursa na kuboresha 

mazingira ya utoaji Elimu ya Watu Wazima na Endelevu ili kila Mtanzania apate 

haki ya kujiendeleza kwa kuzingatia mahitaji yake. Pamoja na jitihada za Serikali 

na wadau, bado kasi ya kupungua kwa idadi ya watu wazima wasiojua kusoma, 

kuandika na kuhesabu ni ndogo.  

Kwa sababu hiyo, kuna uhitaji mkubwa wa elimu endelevu kutokana na mabadiliko 

ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia. Hivyo, ni muhimu kuimarisha fursa za 

upatikanaji wa elimu ya watu wazima na endelevu.  

Lengo  

Kuimarisha mfumo wa elimu ya watu wazima na endelevu. 

Matamko 

3.5.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka utaratibu na mazingira 

wezeshi ya kuhakikisha kuwa elimu ya watu wazima na endelevu 

inatolewa kwa ufanisi katika ngazi zote kwa njia mbalimbali ikiwemo huria 

na masafa. 
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3.5.1.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuhamasisha jamii ya 

Watanzania kuwa na ari ya kujiendeleza kielimu kwa njia mbalimbali 

ikiwemo huria na masafa.   

 

3.6. Ubora wa Elimu na Mafunzo  

Mfumo huu mpya wa elimu unalenga kutoa elimu na mafunzo yanayotambulika 

kikanda na kimataifa na yanayokidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa. Hoja hii 

imejikita katika masuala yafuatayo: 

 

3.6.1. Mitaala ya Elimu na Mafunzo  

Maelezo 

Mtaala ni mwongozo wa elimu katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo. Ikiwa 

mtaala hautaandaliwa vizuri, kutekelezwa ipasavyo au kutathminiwa kwa umakini, 

mfumo wa elimu utakosa tija na hautaweza kuleta matarajio yanayokusudiwa 

katika jamii. Hadi kufikia mwaka 2005, mitaala ya elimu ya awali, msingi,  sekondari 

na elimu ya ualimu ilijikita zaidi katika maudhui ya ufahamu huku ikiwa na msisitizo 

mdogo katika kujenga ujuzi. Kuanzia mwaka huo wa 2005, mitaala hiyo iliboreshwa 

na kuwa ya kujenga umahiri, kwa kuingiza stadi za kuajirika kutokana na mfumo 

wa kutoa mafunzo kwa nadharia na vitendo. Mitaala hii ilitekelezwa kwa 

kushirikiana na viwanda, mashamba na taasisi za huduma ili kuunganisha utoaji 

wa mafunzo kwa nadharia na vitendo. Hata hivyo, hapakuwa na maandalizi ya 

kutosha ya utekelezaji wa mitaala hiyo; mathalan, maandalizi ya walimu na vifaa 

vya kufundishia na kujifunzia havikukidhi mahitaji. Sasa, kuna umuhimu wa 

kuimarisha mitaala katika ngazi zote pamoja na kuhakikisha kwamba walimu 

wanatayarishwa vyema kumudu utekelezaji wa mitaala yenye kujenga umahiri. 

Kwa upande mwingine, uzoefu unaonesha kuwa baadhi ya mitaala ya amali na 

elimu ya juu haiwaandai ipasavyo wahitimu wake kwa ajili ya ulimwengu wa kazi. 

Hivyo, kuna umuhimu wa kupitia upya mitaala ya elimu ya amali na elimu ya juu ili 

ikidhi mahitaji ya ulimwengu wa kazi. Pia, tathmini zinaonesha uwepo wa tofauti 

kubwa ya maudhui katika baadhi ya programu za elimu ya juu ambazo kimsingi 

zingetakiwa kufanana. Kwa mantiki hiyo, kuna umuhimu wa kuweka vigezo vya 
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ulinganifu baina ya programu zinazofanana katika taasisi mbalimbali. Pia kuna  

umuhimu wa mitaala ya ngazi zote kuzingatia stadi za msingi za karne ya 21 kama 

vile kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, fikra tunduizi, utatuzi wa matatizo, ujuzi wa 

kidijitali, ujasiriamali, maadili na uzalendo.  

Zaidi ya hayo, utandawazi, tofauti za kiuchumi na mwingiliano wa watu wenye 

tamaduni mbalimbali umechangia katika kuleta mabadiliko ya maadili na tabia na 

hivyo kuleta changamoto mbalimbali katika jamii. Elimu ndiyo mhimili wa Taifa 

kudumisha amani na maadili yanayokubalika na jamii kwa kujenga stadi za 

kutatua migogoro, kujenga umoja wa kijamii na mshikamano. Kwa mantiki hiyo, 

kuna umuhimu wa kuwa na elimu inayolenga kuwasaidia wanafunzi kujenga 

uwezo wa kuzuia na kutatua migogoro kwa amani inapotokea miongoni mwa watu 

na baina ya makundi, kitaifa au kimataifa. Hivyo,  mitaala ya elimu na mafunzo 

inapaswa kumwezesha Mtanzania kuelewa, kulinda na kuendeleza misingi ya 

amani, maadili ya Taifa na uadilifu, yaani utu, uzalendo, umoja, uwazi, uaminifu, 

uwajibikaji, pamoja na kuthamini haki za kiraia, wajibu na majukumu yake.  

Lengo  

Kuboresha mitaala ya elimu na mafunzo ili kukidhi mahitaji ya ulimwengu wa kazi 

na kuhimili ushindani. 

Matamko 

3.6.1.1. Serikali itahakikisha uwepo wa mitaala bora katika ngazi zote za elimu na 

mafunzo inayoendana na wakati na inayozingatia mahitaji ya Taifa na 

ulimwengu wa kazi. 

3.6.1.2. Serikali itahakikisha inawaandaa walimu, wakufunzi na wahadhiri 

kutekeleza kwa ufanisi mitaala inayojenga umahiri na kukuza stadi za 

karne ya 21 kwa wanafunzi. 

3.6.1.3. Serikali itahakikisha kuwa mafunzo ya ualimu yanakuwa na mwendelezo 

wa kitaaluma na kitaalamu kati ya ngazi moja na nyingine na kuwepo kwa 

muda wa mafunzo chini ya uangalizi. 
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3.6.1.4. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utoaji wa elimu ili 

kuwawezesha wahitimu wa ngazi zote kupata maarifa, ujuzi, umahiri na 

stadi za ujasiriamali ili kuchangia kikamilifu katika maendeleo ya taifa. 

3.6.1.5. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utaratibu wa utoaji wa 

elimu na mafunzo kwa nadharia na vitendo katika ngazi zote kwa 

ushirikiano na viwanda, mashamba na sekta nyingine za uzalishaji na 

utoaji huduma.  

3.6.1.6. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa utekelezaji wa 

mitaala unaakisi mahitaji ya ujuzi kulingana na mazingira na rasilimali 

zilizopo katika maeneo husika. 

3.6.1.7. Serikali itaimarisha usimamizi na upimaji wa utekelezaji wa mitaala katika 

taasisi za elimu na mafunzo katika ngazi zote, ili kuleta ufanisi wa elimu 

na mafunzo yatolewayo.  

3.6.1.8. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha masuala ya ukatili wa 

kijinsia, stadi za kudumisha amani, uzalendo, maadili na utawala bora 

zinajumuishwa katika mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote za 

elimu na mafunzo. 

3.6.1.9. Serikali itaweka utaratibu wa kuhakikisha kuwa Historia ya Tanzania na 

Maadili inafundishwa katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

 

3.6.2. Uthibiti Ubora wa Elimu na Mafunzo 

Maelezo 

Ubora wa elimu na mafunzo unatokana na ubora wa mitaala iliyopo, umahiri wa 

watekelezaji wa mitaala hiyo, uongozi, usimamizi, mazingira ya kutolea elimu na 

mafunzo, tathmini na rasilimali zilizopo. Licha ya maboresho mbalimbali 

yaliyofanyika, bado kuna changamoto katika suala la ubora wa elimu na mafunzo 

katika ngazi zote. 

Kwa mfano, pamoja na ufaulu katika mitihani ya darasa la saba na kidato 
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cha nne kuongezeka kutoka asilimia 57 mwaka 2014 hadi kufikia asilimia 79.7 

mwaka 2022 kwa upande wa elimu ya msingi; na asilimia 69.8 mwaka 2014 hadi 

asilimia 87.8 mwaka 2022 kwa elimu ya sekondari ya chini (kidato cha I – IV), 

bado kiwango cha maarifa na ujuzi wa wahitimu katika ngazi hizo ni kidogo 

ikilinganishwa na ngazi ya elimu waliyofikia. Kadhalika, maarifa na ujuzi wa 

wahitimu wa mafunzo ya ufundi na elimu ya juu hayakidhi mahitaji mbalimbali 

katika ulimwengu wa kazi.  

Aidha, kwa mujibu wa tathmini zilizofanyika, mitaala bora na uthibiti fanisi wa elimu; 

uimarishaji wa upimaji na tathmini, ithibati na mamlaka zinazohusika na masuala 

hayo ni muhimu sana katika kuimarisha ubora wa elimu na mafunzo nchini. 

Kwa upande wake, wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo imekuwa ikifanya 

juhudi za kufuatilia ubora wa elimu katika ngazi zote kwa kuzingatia mitaala na 

viwango vilivyowekwa. Hata hivyo, uthibiti ubora wa elimu ya awali, elimu ya 

msingi, sekondari na elimu ya ualimu unaoratibiwa na Idara ya Uthibiti Ubora wa 

Shule, umekuwa ukikabiliwa na changamoto mbalimbali na hivyo kushindwa 

kufikia matarajio. Aidha, pamoja na kutumika kwa dhana ya uthibiti ubora wa shule 

yenye kuhitaji ushirikishwaji wa wadau na mbinu mbadala, changamoto ya dhana 

ya ukaguzi wa shule yenye kujikita katika uhakiki wa orodha ya masuala 

yanayohitajika kufanyika katika ufundishaji na ujifunzaji imetawala. Hivyo, kuna 

uhitaji wa kuimarisha utekelezaji wa dhana ya uthibiti ubora inayozingatia 

ushirikishwaji na uwajibikaji wa pamoja wa kamati na bodi za shule na vyuo, wakuu 

wa vyuo vya ualimu, walimu wakuu, wakuu wa shule, walimu, wakufunzi pamoja na 

wazazi katika suala la usimamizi na uthibiti ubora wa elimu itolewayo nchini.  

Kwa upande mwingine, wizara imekasimu jukumu la kuratibu ithibati na uthibiti 

ubora wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi (amali) kwa NACTVET. Pia,  

wizara imekasimu jukumu la kuratibu ithibati na uthibiti ubora wa elimu ya juu ya 

jumla kwa TCU. Vyombo hivi vya ithibati vinashirikiana na taasisi nyingine wezeshi 

ikiwa ni pamoja na  Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), NECTA, Bodi ya Huduma za 

Maktaba Tanzania (BOHUMATA), Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW) na 

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) katika kuinua ubora wa elimu. Hata hivyo, 

kumekuwa na changamoto za kiutendaji na za kiuratibu zinazoathiri viwango vya 
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ubora wa elimu katika ngazi mbalimbali.  

Hivyo, uhusiano baina ya taasisi zenye jukumu la kuwezesha na kusimamia utoaji 

wa elimu na mafunzo nchini na Wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo 

unahitaji kufanyiwa tathmini ya mara kwa mara kwa kuzingatia mahitaji ya wakati 

husika kwa lengo la kuongeza tija. Pia, sheria za taasisi hizo zinahitaji kutathminiwa 

ili kuleta muunganiko katika mfumo wa ithibati, uthibiti, usimamizi na uendeshaji wa 

elimu na mafunzo nchini. 

Lengo 

Kuimarisha uratibu, usimamizi, ithibati na uthibiti katika utoaji wa elimu na 

mafunzo. 

Matamko  

3.6.2.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha mfumo, muundo na 

taratibu za usimamizi, ithibati na uthibiti ubora wa malezi, elimu na 

mafunzo katika ngazi zote. 

3.6.2.2. Serikali itaimarisha ithibati na uthibiti ubora wa elimu ya ualimu kwa 

kuweka utaratibu unaojumuisha ngazi mbalimbali za taaluma ya ualimu. 

3.6.2.3. Serikali itahakikisha kuwa vyombo vya usimamizi, uendeshaji na wezeshi 

katika utoaji wa elimu na mafunzo vinahusiana na kushirikiana katika 

ngazi zote. 

3.6.2.4. Serikali itaimarisha mfumo, mbinu, dhana, na falsafa ya uthibiti ubora wa 

elimu na mafunzo ili kuleta ufanisi wa utoaji wa elimu na mafunzo katika 

ngazi zote. 

 

3.6.3. Elimu ya Sayansi na Teknolojia 

Maelezo 

Elimu ya sayansi na teknolojia ni muhimu katika kumwezesha mwananchi kumudu 

mazingira yake na kuchangia katika maendeleo ya Taifa. Kwa mantiki hiyo, 

wanafunzi wa elimu ya msingi huanza kufundishwa somo la sayansi wakiwa 

darasa la III. Kwa upande wa elimu ya sekondari kidato cha I-IV, wanafunzi wote 



 
50 

husoma masomo ya sayansi yaani Fizikia, Kemia, Baiolojia na Hisabati hadi kidato 

cha pili (II). Aidha, wanafunzi wote huendelea kusoma Baiolojia na Hisabati hadi 

kidato cha nne (IV) yakiwa ni masomo ya lazima, huku Fizikia na Kemia yakiwa 

masomo ya hiari katika kidato cha III na cha  IV ambapo wanafunzi wengine 

huchagua kuendelea na masomo hayo. Takwimu zinaonesha kuwa ni asilimia kati 

ya 30 na 35 tu ya wanafunzi husoma masomo ya sayansi katika kidato cha tatu (III) 

na cha nne (IV). Wanafunzi hawa wakifaulu mitihani ya masomo hayo kidato cha 

nne, hutarajiwa kusomea tahasusi na fani za sayansi na teknolojia katika ngazi ya 

sekondari kidato cha tano (V) na sita (VI), vyuo vya elimu ya juu na vyuo vya elimu 

ya ufundi sanifu na mafunzo ya ufundi stadi. 

Idadi hii ndogo ya wanafunzi inatoa picha kwamba mitaala ya elimu ya msingi na 

sekondari inatakiwa kuweka mkazo katika elimu ya sayansi na teknolojia. Hii 

inapatana na  Makubaliano kuhusu Elimu ya Sayansi na Teknolojia (UNESCO-

Perth 2007) k w a n i  yanasisitiza kufanya mapitio ya mitaala ya elimu ya 

sayansi na teknolojia ili kuongeza hamasa ya wanafunzi kutambua umuhimu 

wa sayansi na teknolojia katika jamii. Hii ndiyo sababu Serikali imeona kuwa kuna 

umuhimu wa kuendelea kuweka mkazo na  kuchagiza matumizi ya sayansi na 

teknolojia katika kufundisha na kujifunza. 

Lengo   

Kuongeza wigo wa wananchi walioelimika katika sayansi na teknolojia na 

wanaomudu kuitumia katika kuboresha maisha yao ya kila siku. 

Matamko 

3.6.3.1. Serikali itaimarisha muundo na utaratibu wa ufundishaji wa masomo ya 

Hisabati, Sayansi na Teknolojia katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

3.6.3.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuhamasisha na 

kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa Hisabati, Sayansi na Teknolojia 

katika ngazi zote za elimu na mafunzo na katika jamii. 

 

3.6.4. Nyenzo, Vifaa na Zana za Kufundishia na Kujifunzia  

Maelezo 
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Utekelezaji wenye ufanisi wa mitaala unategemea upatikanaji wa nyenzo, 

vifaa na zana stahiki za kufundishia na kujifunzia kulingana na mahitaji ya 

masomo na programu katika ngazi mbalimbali za elimu. Nyenzo, vifaa, na zana 

hizo ni pamoja na vitabu vya kiada na ziada, kemikali za maabara, mitambo na 

karakana. Utekelezaji wa elimu bila ada umekuwa na matokeo chanya yaliyoleta 

ongezeko la wanafunzi katika taasisi za elimu na mafunzo nchini na hivyo 

kusababisha upungufu wa jumla wa nyenzo, vifaa na zana za kufundishia na 

kujifunzia kwa ngazi zote za elimu.  

Kwa mfano, mwaka 2022 idadi ya wanafunzi kwa elimu ya msingi ilikuwa 

11,420,937 na sekondari 2,823,588. Pia, kulikuwa na kompyuta za mezani  na 

mpakato 10,165 ikiwa ni sawa na uwiano wa 1:1,123 kwa shule za msingi na 42,377 

sawa na uwiano wa 1:67 yaani kompyuta moja kwa wanafunzi 67 kwa shule za 

sekondari. Vilevile, kuna changamoto katika mfumo wa uandaaji, uchapishaji na 

usambazaji wa vitabu na uandaaji wa zana na nyenzo nyingine kwani haukidhi 

mahitaji. Aidha, baadhi ya vifaa, zana na nyenzo zilizopo, ama zimepitwa na 

wakati au haziendani na mahitaji ya sasa. Hali hii imekuwa ikichangia 

kudhoofisha utoaji wa elimu na mafunzo yenye ubora unaotakiwa.  

Katika hali hii, kuna kila sababu ya kuanzisha na kuendelea kuboresha utaratibu 

wa upatikanaji wa vitabu, nyenzo, vifaa na zana bora za kutosha kukidhi mahitaji. 

Vilevile, ni muhimu kuwa na mfumo wenye tija wa uandaaji, uchapishaji na 

usambazaji wa vifaa vyote vya kufundishia na kujifunzia. Aidha, ni hitaji la msingi 

kutenga rasilimali fedha za kutosha kukidhi mahitaji ya wanafunzi kulingana na 

viwango vilivyowekwa. Kuna umuhimu pia wa kuhamasisha utamaduni wa 

kujisomea na kuimarisha huduma za maktaba na njia mbadala za upatikanaji wa 

maarifa.  

Lengo   

Kuimarisha nyenzo, vifaa na zana za kufundishia na kujifunzia.  

Matamko 

3.6.4.1. Serikali itahakikisha uwepo wa nyenzo, vifaa na zana stahiki za 

kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 
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3.6.4.2. Serikali itatoa na kusimamia matumizi ya kitabu kimoja cha kiada kwa kila 

somo kwa kila mwanafunzi katika elimu ya msingi na sekondari. 

3.6.4.3. Serikali itahakikisha uwepo wa mfumo wenye tija wa uandaaji na 

usambazaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za 

elimu. 

3.6.4.4. Serikali itasimamia upatikanaji na matumizi ya vitabu vya ziada na rejea 

kwa kila somo katika elimu ya msingi na sekondari ambavyo 

vitaidhinishwa kwa utaratibu maalumu.  

3.6.4.5. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa rasilimali 

fedha za kutosha kukidhi mahitaji ya vifaa vya kufundishia na kujifunzia 

kulingana na viwango vilivyowekwa katika ngazi zote za elimu. 

3.6.4.6. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha upatikanaji na 

uimarishaji wa huduma za maktaba na njia mbadala za upatikanaji wa 

maarifa katika shule, vyuo na jamii ili kuhamasisha utamaduni wa 

kujisomea. 

 

3.7. Miundombinu katika Taasisi za Elimu na Mafunzo 

Maelezo 

Kwa kiasi kikubwa, ufanisi katika utoaji wa elimu unategemea uwepo wa 

miundombinu bora.  Katika miaka ya hivi karibuni, Serikali imeongeza miundombinu 

pamoja na samani katika taasisi zote za elimu. Pamoja na jitihada hizo, bado kuna 

changamoto kadhaa za miundombinu na hivyo Serikali kuona umuhimu wa 

kuendelea kuwekeza katika ujenzi wa miundombinu rafiki na ununuzi wa samani 

katika taasisi za elimu na mafunzo ili kufikia viwango vya ubora stahiki. Kwa mfano, 

takwimu za mwaka 2022 zinaonesha kuwa wastani wa uwiano wa darasa kwa 

wananfunzi katika elimu ya msingi ilikuwa 1:70 ukilinganisha na uwiano stahiki wa 

1:45; na kwa upande wa elimu ya sekondari uwiano ulikuwa 1:36 ukilinganisha na 

uwiano stahiki wa 1:35 na bado Serikali inakusudia kuanzisha mkondo wa elimu ya 

amali katika ngazi ya sekondari kidato cha kwanza mpaka cha nne. Tathmini 
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inaonesha kuwa zipo shule za sekondari 9 ambazo zitahitaji kufanyiwa ukarabati 

mkubwa na kuongezewa uwezo wa kudahili wanafunzi wengi ili kuziwezesha 

kuanza kutoa elimu ya amali. Shule hizo ni chache ukilinganisha na lengo la kuwa 

na 30% ya shule zote za sekondari kidato cha I -IV zinazotegemewa kutoa 

mafunzo ya amali nchini. Hii inamaanisha kuwa uwekezaji katika miundombinu ya 

madarasa na karakana katika ngazi hii ya elimu kwa ajili ya mafunzo ya amali ni 

muhimu sana. 

Zaidi ya hayo, Serikali, jamii na wadau wanahitaji kujenga utamaduni wa kutunza 

na kuhifadhi, kukarabati na kukarafati miundombinu ya taasisi za elimu na 

mafunzo.  

Lengo   

Kuwa na miundombinu na samani toshelevu katika taasisi zote za elimu na 

mafunzo. 

 

Matamko 

3.7.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa miundombinu, 

vifaa na samani bora, toshelevu na rafiki katika taasisi za elimu na mafunzo. 

3.7.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha inaweka utaratibu mzuri wa 

utunzaji na ukarabati wa miundombinu, vifaa na samani katika taasisi za 

elimu na mafunzo.  

 

3.8. Mazingira Salama, Rafiki na Huduma Muhimu Katika Utoaji wa Elimu na 

Mafunzo 

Maelezo 

Mazingira salama na rafiki pamoja na huduma bora ni mahitaji muhimu na ya 

msingi katika kufanikisha ufundishaji na ujifunzaji. Kwa kutambua umuhimu huo, 

Serikali imeendelea kuhakikisha kuwa kuna mazingira salama na rafiki katika 

taasisi za elimu. Mathalani, Serikali imehakikisha uwepo wa huduma muhimu za 

kijamii kama vile chakula na lishe, maji safi na salama, vituo vya afya, umeme, 
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mawasiliano na usafiri katika taasisi za elimu. Hata hivyo, bado kuna baadhi ya 

taasisi ambazo zinakabiliwa na mazingira yasiyoridhisha ya kihuduma kwa utoaji 

wa elimu stahiki.  

Kwa upande mwingine, miaka ya hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la vitendo 

vya unyanyasaji wa kijinsia na ukatili kwa watoto. Vitendo hivyo ni pamoja na 

ubakaji, ulawiti, vipigo, adhabu kali, na  utumikishwaji wa wanafunzi shuleni. 

Vitendo hivyo vimekuwa na madhara makubwa kwa watoto kimwili, kiakili, 

kisaikolojia na hata kusababisha mimba za utotoni na wanafunzi kuacha shule. 

Hivyo, kuna umuhimu wa kuendelea kuboresha mazingira pamoja na kuhakikisha 

uwepo wa huduma zinazokidhi mahitaji muhimu ya utoaji bora wa elimu na 

mafunzo katika taasisi zote za elimu nchini. 

Ili kuleta tija katika ufundishaji na ujifunzaji, afya ya akili na mtizamo chanya ni 

mahitaji ya msingi. Kwa kutambua umuhimu huo, Serikali imeendelea kuwezesha 

upatikanaji wa huduma za ushauri na unasihi ili kuimarisha afya ya akili na mtizamo 

chanya kwa walimu na wanafunzi kwa lengo la kujenga mwelekeo, tabia na 

kuendeleza mila, desturi na maadili mema katika jamii. Pamoja na jitihada hizo za 

Serikali, bado kuna changamoto ya uchache wa wataalam na hivyo kupunguza 

ufanisi katika utoaji wa huduma hizo katika taasisi za elimu na mafunzo, hususan 

katika shule za msingi na sekondari. Hali hii inachangia mmomonyoko wa maadili 

ambao huleta athari kadhaa kama vile mimba za utotoni, utoro na utovu wa 

nidhamu. Hali hii pia husababisha msongo wa mawazo na sonona, na uchaguzi wa 

masomo usio sahihi kwa wanafunzi. Hivyo, ni muhimu kuimarisha utoaji wa 

huduma za ushauri na unasihi kwa wanafunzi na wafanyakazi katika taasisi zote 

za elimu na mafunzo.  

 

Lengo   

Kutengeneza mazingira salama na rafiki, na kuhakikisha uwepo wa huduma 

muhimu katika taasisi za elimu na mafunzo.  
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Matamko  

3.8.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa inajenga mazingira 

salama na rafiki katika upatikanaji wa elimu na mafunzo.  

3.8.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa huduma muhimu 

zikiwemo chakula na lishe, mawasiliano, umeme, maji safi na salama na 

afya zinapatikana katika taasisi za elimu na mafunzo. 

3.8.3. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utoaji wa huduma stahiki ya 

ushauri na unasihi katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

 

3.9. Matumizi ya Lugha katika Mawasiliano 

Maelezo  

Ubora wa elimu na mafunzo kwa kiasi kikubwa unategemea ujuzi wa walimu na 

wanafunzi katika kuielewa na kuitumia lugha inayotumika katika kufundishia, 

kujifunzia na kuwasiliana. Kwa sasa, lugha za Kiswahili na Kiingereza, na lugha 

nyingine za kigeni zinafundishwa kama masomo katika ngazi mbalimbali za elimu 

na mafunzo. Aidha, LAT, Lugha ya Alama Mguso na maandishi ya Breli ni masomo 

yanayofundishwa katika vyuo vya ualimu.  

Kwa upande mwingine, lugha ya Kiswahili ni lugha ya Taifa na inatumika kama 

lugha ya kwanza au ya pili miongoni mwa wananchi wengi. Kiswahili pia kimekua 

kwa kiwango cha kimataifa hivyo kinatumiwa na wengi kupata maarifa na ujuzi 

katika nyanja na ngazi mbalimbali za elimu. Aidha, Tanzania imeridhia itifaki ya 

Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika kuhusiana 

na maendeleo na matumizi ya Kiswahili, ambapo Tanzania imechaguliwa kuwa 

makao makuu ya Taasisi ya Kuendeleza Kiswahili katika Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Wakati huo huo, lugha ya Kiingereza inatumika kama lugha ya pili au ya tatu kwa 

baadhi ya wananchi. Kwa muktadha huu, Kiswahili na Kiingereza ni lugha rasmi za 

kiofisi. Hivyo basi, ufahamu mzuri wa lugha ya Kiingereza na lugha nyingine za 

kigeni unamwezesha Mtanzania kuwasiliana na watu wa mataifa mengine na 
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kupata elimu, ujuzi na maarifa. Aidha, LAT, Lugha ya Alama Mguso, na maandishi 

ya Breli hutumika kwa mawasiliano baina ya viziwi, wasioona, viziwi wasioona, wale 

wenye uoni hafifu  na watu wengine.  

Kwa kutambua umuhimu huo wa lugha, Serikali imeendelea kusimamia na 

kuboresha ufundishaji wa masomo ya lugha katika ngazi mbalimbali za elimu na 

mafunzo. Hata hivyo, kuna changamoto ya mawasiliano inayotokana na uelewa 

mdogo wa lugha, mbinu duni, miundombinu na vifaa hafifu vya kufundishia na 

kujifunzia, upungufu wa walimu mahiri wa lugha, na matumizi madogo ya lugha za 

kigeni katika mawasiliano ya kawaida. Kwa kuzingatia ukubwa wa changamoto 

hizo, kuna umuhimu wa kuendelea kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa lugha ya 

Kiswahili, Kiingereza, lugha nyingine za kigeni, LAT, Lugha ya Alama Mguso na 

maandishi ya Breli.  

Lengo   

Kuimarisha matumizi ya lugha mbalimbali katika mawasiliano. 
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Matamko 

3.9.1. Serikali itahakikisha kuwa Kiswahili, Kiingereza na lugha nyingine za kigeni 

zinafundishwa kwa ufasaha na ufanisi katika ngazi zote za elimu na 

mafunzo. 

3.9.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itawezesha na kuendeleza Lugha ya 

Alama ya Tanzania, Lugha ya Alama Mguso, na maandishi ya Breli kutumika 

katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

 

3.10. Lugha ya Kufundishia 

Maelezo 

Kwa kuwa ujuzi na maarifa huhifadhiwa na kusambazwa kupitia lugha fulani, lugha 

ya kufundishia ikitumika ipasavyo inaweza kuleta athari chanya katika matokeo ya 

ujifunzaji. Kwa sasa, lugha za kufundishia ni Kiswahili na Kiingereza nchini 

Tanzania. Lugha ya Kiswahili inatumika kufundishia elimu ya awali na msingi, na 

hufundishwa kama somo, wakati Kiingereza inatumika kama lugha ya kufundishia 

katika baadhi ya shule za msingi kwa utaratibu maalumu. Vilevile, lugha ya 

Kiingereza hutumika kufundishia katika shule za sekondari, vyuo vya ualimu 

ngazi ya stashahada, vyuo vya ufundi na vyuo vya elimu ya juu wakati Kiswahili 

kinafundishwa kama somo. Pia Kiswahili hutumika kama lugha ya kufundishia 

katika vyuo vya ualimu ngazi ya cheti, vyuo vya ufundi stadi na baadhi ya shule 

za sekondari inapohitajika.  

Wakati huo huo, uzoefu kutoka nchi nyingine unadhihirisha umuhimu wa kutumia 

lugha inayotumiwa na wengi katika kujenga utambulisho na utamaduni wa nchi 

husika – mawasiliano ya kawaida. Kwa mantiki hiyo, upo umuhimu wa kusisitiza 

matumizi ya Kiswahili katika kufundishia masomo yanayojenga uelewa wa 

utamaduni na Historia ya Mtanzania ili kuihifadhi na kuitangaza. Aidha, Lugha ya 

Kiingereza ni nyenzo muhimu ya kuwezesha kupata maarifa. Hivyo, ni muhimu 

kutumia lugha zote mbili - Kiswahili kwa sababu kinaeleweka na wengi na 

Kiingereza kama chanzo cha maarifa katika kufundishia – kwani ni lugha tajiri. 
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Lengo  

Kutumia Lugha ya Kiswahili na Kiingereza katika ufundishaji na ujifunzaji.  

Matamko 

3.10.1. Lugha ya Taifa ya Kiswahili itatumika kufundishia katika elimu ya awali na 

elimu ya msingi, isipokuwa masomo ya lugha za kigeni na katika shule 

zitakazoomba na kuruhusiwa kutumia Lugha ya Kiingereza kufundishia. 

3.10.2. Lugha ya Kiingereza itatumika kufundishia kuanzia ngazi ya sekondari ya 

chini (kidato cha I–IV), isipokuwa somo la Kiswahili, masomo ya lugha za 

kigeni na katika shule za sekondari na vyuo vitakavyoruhusiwa kutumia 

Lugha ya Kiswahili kufundishia. 

3.10.3. Lugha ya Taifa ya Kiswahili itatumika kufundishia masomo yenye lengo la 

kujenga na kuendeleza maadili, mila, desturi na utamaduni wa Mtanzania 

katika ngazi zote za elimu na mafunzo.  

 

3.11. Upimaji na Tathmini Katika Elimu na Mafunzo 

Maelezo 

Upimaji na tathmini husaidia katika kubaini maendeleo ya mwanafunzi na 

changamoto anazozikabili katika ujifunzaji. Aidha, upimaji unampa mwalimu fursa 

ya kutathmini tija katika ufundishaji na kufanya maboresho stahiki. Utaratibu wa 

sasa wa upimaji unazingatia upimaji endelevu na upimaji tamati katika ngazi zote 

za elimu. Hata hivyo, baada ya kuanzisha mitaala iliyolenga kujenga umahiri, 

utaratibu wa upimaji haukubadilishwa kuendana na mabadiliko hayo. Vilevile,  

msisitizo wa kujenga  stadi za karne ya 21 kama vile ubunifu, fikra tunduizi na 

utatuzi wa matatizo huakuwekwa bayana. 

Kwa sababu hizo, Serikali imeona  umuhimu wa kuboresha mfumo wa upimaji kwa 

kutumia vigezo vinavyotambuliwa vya upimaji wa maendeleo ya kila siku ya 

mwanafunzi na tathmini ya mwisho ya kukamilisha ngazi ya elimu husika ili 

kuendana na mtaala unaozingatia ujenzi wa umahiri na kukuza stadi za karne ya 

21. 
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Lengo   

Kuimarisha upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwanafunzi. 

Matamko 

3.11.1.1. Serikali itaendelea kuimarisha uwezo wa taasisi za upimaji na tathmini ya 

elimu na mafunzo. 

3.11.1.2. Serikali itahuisha mfumo wa upimaji na tathmini kwa kuzingatia mtaala 

unaosisitiza ujenzi wa umahiri unaohitajika kwa kila ngazi ya elimu. 

 

3.12. Masuala ya Rasilimaliwatu  

3.12.1. Upatikanaji wa Rasilimaliwatu katika Sekta ya Elimu  

Maelezo 

Uwepo wa rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha ikiwemo walimu, wakufunzi na 

wahadhiri ni msingi wa utoaji wa elimu bora katika ngazi zote. Hii ndiyo sababu ya 

kwa nini Serikali imekuwa ikiongeza idadi na ubora wa rasilimaliwatu katika sekta 

ya elimu. Licha ya hayo, uhitaji wa rasilimali hizo katika shule za awali hadi 

sekondari umekuwa ukiongezeka mwaka hadi mwaka hususan katika masomo ya 

sayansi, lugha, hisabati na fani za amali. Pia, kuna upungufu mkubwa wa 

wakufunzi na wahadhiri katika taasisi za elimu ya amali na elimu ya juu. 

Ili kuondokana na changamoto kama hizo, kuna umuhimu wa kuwa na mfumo wa 

kutambua mahitaji ya rasilimaliwatu katika kila ngazi ya elimu na mafunzo, na 

kuiandaa kulingana na vipaumbele vya Taifa. Pia, kuna umuhimu wa kuimarisha 

taratibu za ajira na mgawanyo wa rasilimaliwatu  ili kukidhi mahitaji halisi katika kila 

taasisi na katika ngazi zote za elimu.  

Kwa kuongezea, Serikali imeona kuwa kuna umuhimu wa kuweka mazingira bora 

yatakayohakikisha kwamba vijana wengi mahiri wanajiunga na kubaki katika fani 

ya ualimu, hususan katika masomo ya sayansi, hisabati, lugha na elimu ya amali. 

Pia, upo umuhimu wa kuwavutia na kuwabakiza kazini walimu, wakufunzi na 

wahadhiri mahiri ili kuinua ubora wa elimu, utafiti na huduma za jamii katika taasisi 
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za elimu ya juu. 

Lengo  

Kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha katika ngazi zote za elimu. 

Matamko 

3.12.1.1. Serikali itaweka utaratibu wa kuandaa walimu na wakufunzi kulingana na 

vipaumbele na mahitaji ya Taifa katika ngazi husika. 

3.12.1.2. Serikali itaweka mfumo fanisi wa mgawanyo wa walimu, wakufunzi na 

wahadhiri unaozingatia uhitaji katika kila eneo na kila ngazi. 

3.12.1.3. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka mfumo fanisi wa kuwavutia 

na kuwabakiza walimu, wakufunzi na wahadhiri mahiri ikiwa ni pamoja na 

wanaofanya kazi katika mazingira magumu. 

3.12.1.4. Serikali itaweka utaratibu wa utambuzi na usajili wa walimu na wakufunzi 

ili kukuza maadili, hadhi na kupanua fursa za ajira.  

3.12.1.5. Serikali itaimarisha mfumo wa ajira ya walimu, wakufunzi, na wahadhiri 

kwa kuhakikisha kuwa wenye sifa na viwango stahiki wanaajiriwa baada 

ya kufanya mitihani na kufaulu kama sehemu ya usaili. 

3.12.1.6. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utoaji wa mafunzo kazini 

kwa walimu, wakufunzi na wahadhiri. 

3.12.1.7. Serikali itaweka utaratibu wa kuwaandaa na kuwaendeleza wahadhiri 

kitaaluma kufikia viwango vyenye hadhi ya kimataifa kulingana na 

vipaumbele na mahitaji ya Taifa. 

3.12.1.8. Serikali itaweka utaratibu wa kuongeza ushindani wa taasisi za elimu ya 

juu kwa kuwavutia na kuwabakiza wahadhiri wenye hadhi ya kimataifa 

kwa kuzingatia uwezo wao katika utafiti, machapisho na huduma za 

kitaalamu. 
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3.12.2. Upatikanaji wa Rasilimaliwatu Mahiri kwa Ajili ya Sekta Nyingine 

Maelezo 

Uwepo wa uwiano mzuri wa rasilimaliwatu mahiri katika sekta zote za uchumi ni 

muhimu kwa maendeleo ya nchi. Kwa sababu hiyo, Serikali imeendelea kuongeza 

idadi na ubora wa rasilimaliwatu katika sekta zote kufikia kiwango cha kuridhisha. 

Kwa mfano, katika miaka ya hivi karibuni, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania imeweka msisitizo katika kuongeza fursa za elimu ya msingi, sekondari 

na elimu ya juu. Hatua hiyo imesababisha ombwe la rasilimaliwatu katika kada ya 

kati, hususan wenye elimu ya amali, kukidhi mahitaji ya ongezeko hilo. 

Changamoto hii ilichagizwa na utaratibu wa kubadilisha baadhi ya taasisi za elimu 

ya kati kuwa vyuo vya elimu ya juu. Kwa muktadha huu, kuna umuhimu wa 

kujenga uwiano stahiki wa rasilimaliwatu yenye ujuzi katika fani mbalimbali, 

hususan zile zinazoakisi vipaumbele vya Taifa, Kikanda na Kimataifa.  

 

Lengo  

Kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha kwa kukidhi mahitaji ya sekta 

nyingine. 

Matamko 

3.12.2.1. Serikali itaweka utaratibu wa kufanya tathmini ya mara kwa mara ili kujua 

mahitaji halisi ya rasilimaliwatu katika sekta mbalimbali. 

3.12.2.2. Serikali itaweka mazingira wezeshi kwa sekta ya elimu na mafunzo 

kuandaa rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha kulingana na mahitaji ya 

Taifa. 
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3.13. Menejimenti na Uendeshaji wa Elimu na Mafunzo  

3.13.1. Uongozi, Usimamizi na Uendeshaji Fanisi Katika Sekta ya Elimu 

Maelezo 

Uongozi bora na usimamizi madhubuti wa sekta ya elimu ni muhimu ili kuleta tija na 

ufanisi katika utoaji wa elimu na mafunzo. Kwa sababu hiyo, Serikali imeendelea 

kuimarisha uongozi na usimamizi katika sekta ya elimu ikiwemo kuanzishwa na 

kuendelezwa kwa Wakala wa Uongozi wa Maendeleo ya Elimu (ADEM). Vilevile, 

Serikali imekuwa ikifanya mabadiliko ya viongozi pale inapoona inafaa ili kuimarisha 

uongozi, usimamizi na kuongeza tija katika sekta ya elimu. 

Hata hivyo, bado kuna changamoto katika usimamizi na uendeshaji wa sekta ya 

elimu ikiwemo kufanyika kwa mabadiliko yasiyozingatia kikamilifu mahitaji na 

ushirikishwaji wa jamii. Pia, kuna mgongano wa baadhi ya sheria, taratibu, kanuni 

na miongozo inayosimamia uendeshaji na utoaji wa elimu na mafunzo. Kwa mfano, 

katika uendeshaji, baadhi ya wadau wameonesha wasiwasi kuhusu utendaji wa 

baadhi ya viongozi katika sekta ya elimu. Hii inaashiria uwepo wa udhaifu katika 

sifa na uwezo wao kama viongozi. Kutokana na changamoto hizo, kuna umuhimu 

wa kuhuisha sheria, taratibu, kanuni na miongozo inayohusu uendeshaji na 

usimamizi wa elimu na mafunzo. Vilevile, kuna umuhimu wa kuhakikisha kuwa 

mabadiliko yote makubwa katika sekta ya elimu yanatokana na tafiti za kisayansi 

na ushirikishwaji wa jamii. Pia, kuna umuhimu wa kuimarisha utaratibu wa 

kuwapata viongozi katika sekta ya elimu na kuhakikisha kuwa utaratibu huo 

unafuatwa. 

Lengo   

Kuimarisha uongozi, usimamizi na uendeshaji katika sekta ya elimu. 
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Matamko 

3.13.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha mabadiliko ya kimkakati 

katika sekta ya elimu yanazingatia sheria, matokeo ya tafiti, mahitaji na 

ushirikishwaji wa wadau muhimu. 

3.13.1.2. Serikali itahuisha sheria, taratibu, kanuni na miongozo, pamoja na 

muundo wa uongozi na usimamizi, ili kuwa na mfumo wa uendeshaji wa 

sekta ya elimu wenye tija. 

3.13.1.3. Serikali itaimarisha utaratibu wa kuwapata na kuwaendeleza wasimamizi 

na viongozi wa elimu na mafunzo katika ngazi zote.  

3.13.1.4. Serikali itahakikisha kwamba sheria za taasisi za elimu ya juu 

zinatekelezwa kikamilifu kwa kuzingatia majukumu yao ya msingi. 

 

3.13.2. Ushirikiano katika Elimu na Mafunzo kati ya Tanzania Bara na 

Zanzibar 

Maelezo 

Ushirikiano madhubuti kati ya Tanzania Bara na Zanzibar ni muhimu ili kuleta tija na 

ufanisi katika utoaji wa elimu na mafunzo nchini. Kikatiba, elimu ya msingi, 

sekondari, ufundi na mafunzo ya ufundi stadi siyo masuala ya Muungano. Hata 

hivyo, elimu ya juu ni suala la Muungano. Lakini pia kuna ushirikiano wa karibu 

katika utekelezaji wa masuala mbalimbali ya elimu ikiwemo mitaala na upimaji 

kwa ngazi ya sekondari na elimu ya ufundi. Kwa kuzingatia hayo, kuna umuhimu 

wa kuendelea kuimarisha uhusiano na ushirikiano baina ya Tanzania Bara na 

Zanzibar katika utoaji wa elimu na mafunzo kwa ngazi zote ili kuongeza ufanisi 

katika utoaji wa elimu ya juu. 

Lengo   

Kuimarisha ushirikiano na uhusiano kati ya Tanzania Bara na Zanzibar katika 

masuala ya elimu na mafunzo.  
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Tamko 

3.13.2.1. Serikali itaendelea kuimarisha uhusiano na ushirikiano katika elimu na 

mafunzo kati ya Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

3.13.3. Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa katika Elimu na Mafunzo  

Maelezo 

Mwingiliano wa kiuchumi, kisiasa na kijamii baina ya Tanzania, nchi marafiki na 

jumuiya za kikanda na kimataifa unatutaka kama nchi kuhakikisha kuwa tunatoa 

elimu na mafunzo yenye ubora na shindani. Hata hivyo, ingawa Tanzania imeridhia 

mikataba, itifaki na makubaliano mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo 

imechangia kuinua ubora wa elimu na mafunzo, bado zipo changamoto za kisera, 

kisheria, kimfumo, kimuundo na kijamii zinazopaswa kutatuliwa kwa lengo la 

kuimarisha ubora wa elimu na mafunzo. Changamoto hizo zimesababisha baadhi 

ya itifaki, makubaliano na mikataba kusitishwa au kutotekelezwa kama 

ilivyokusudiwa. Hivyo, kuna umuhimu wa kutathmini na kuondoa vikwazo 

vinavyoathiri mahusiano ya kikanda na kimataifa katika elimu na mafunzo.  

Lengo   

Kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika elimu na 

mafunzo.  

Tamko 

3.13.4. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuimarisha uhusiano na 

ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika elimu na mafunzo.  

 

3.14. Upatikanaji wa Ardhi kwa Ajili ya Maendeleo ya Elimu na Mafunzo  

Maelezo 

Ili kuanzisha, kupanua na kuendeleza au kukarabati taasisi za elimu na mafunzi, ni 

lazima kutenga rasilimali-ardhi ya kutosha kukidhi mahitaji. Kwa upande mwingine, 

mahitaji ya ardhi kwa ajili ya taasisi za elimu na mafunzo yanaendelea kuongezeka 
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kutokana na azma ya Serikali kupanua fursa za elimu katika ngazi zote. 

Changamoto nyingine ni kwamba baadhi ya taasisi na asasi za elimu na mafunzo 

zimejengwa katika ardhi ambayo haina miliki ya kisheria. Aidha, wananchi 

wamekuwa wakivamia ardhi iliyotengwa kwa ajili ya baadhi ya taasisi za elimu na 

mafunzo. Kwa hali hiyo, taasisi za elimu na mafunzo zinahitaji kumilikishwa ardhi 

ya kutosha kwa mahitaji ya sasa na maendeleo ya baadaye. Hivyo, ni muhimu 

mipango ya ardhi ikatoa kipaumbele katika kutenga ardhi ya kutosha kwa mahitaji 

hayo kwa ngazi zote ikiwa ni pamoja na taasisi za elimu kuandaa mipango fanisi 

na endelevu ya matumizi ya ardhi zilizotengewa.  

Lengo   

Kuwezesha upatikanaji wa ardhi kwa kuzingatia mahitaji kwa ajili ya matumizi ya 

elimu na mafunzo.  

Matamko 

3.14.1. Serikali itahakikisha kuwa mahitaji ya ardhi kwa ajili ya elimu na mafunzo 

yanazingatiwa katika mipango ya maendeleo ya ardhi nchini. 

3.14.2. Serikali itahakikisha kuwa inasimamia na kuzingatia ufanisi wa matumizi 

endelevu ya ardhi katika taasisi za elimu na mafunzo ngazi zote. 

 

3.15. Upatikanaji wa Taarifa na Takwimu Sahihi za Elimu na Mafunzo  

Maelezo 

Hatua zote za mipango ya elimu zinategemea uwepo wa taarifa na takwimu sahihi 

na zenye ubora, zilizochanganuliwa kwa kuzingatia vigezo vyote muhimu. Ili 

kuweza kupata taarifa na takwimu kwa urahisi ni muhimu kuwa na mifumo fanisi, 

salama, rafiki na unganifu. Hata hivyo, ingawa Serikali imeweka mifumo mbalimbali 

yenye taarifa na takwimu zinazohusu elimu na mafunzo, bado mifumo hiyo siyo 

unganifu. Kwa upande mwingine, usahihi wa baadhi ya taarifa na takwimu una 

changamoto kutokana na tofauti zilizopo katika ukusanyaji, uhakiki, uchambuzi na 

uhifadhi wake. Kwa muktadha huo, kuna umuhimu wa kuwa na mfumo madhubuti 

wa kukusanya, kuhakiki, kuchambua, kuhifadhi na kusambaza takwimu na taarifa 
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zote muhimu zinazohusu sekta ya elimu. Pia, kuna umuhimu wa kurahisisha na 

kuimarisha upatikanaji wa taarifa zinazohusu elimu na mafunzo kwa kutumia tafiti 

za kisayansi hasa kwa njia unganishi za kiteknolojia.   

Lengo   

Kuwa na mfumo unganifu wa taarifa na takwimu katika sekta ya elimu na mafunzo. 

Matamko  

3.15.1. Serikali itahakikisha uwepo wa mfumo unganifu wa taarifa na takwimu 

zinazohusu elimu na mafunzo katika ngazi zote. 

3.15.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha ufanyaji wa tafiti na 

utekelezaji wa matokeo ya tafiti hizo katika kuinua ubora wa elimu na 

mafunzo nchini.  
 

3.16. Ugharamiaji Endelevu wa Elimu na Mafunzo  

Maelezo 

Katika kutimiza azma ya Serikali ya kuwa na Taifa la watu walioelimika, ni muhimu 

kuwa na mfumo fanisi na endelevu wa ugharamiaji wa elimu na mafunzo. Serikali, 

kwa kushirikiana na wadau, imekuwa ikigharamia elimu na mafunzo katika ngazi 

zote. Hata hivyo, licha ya ongezeko la bajeti la mwaka hadi mwaka, bado kuna 

changamoto katika ugharamiaji wa elimu na mafunzo nchini kutokana na ongezeko 

la mahitaji. Changamoto nyingine ni pamoja na fedha zinazotengwa katika bajeti 

ya Serikali kutotosheleza mahitaji na hivyo kuathiri fursa za upatikanaji wa elimu na 

ubora ake. Kwa sababu hiyo, kuna umuhimu wa kuweka mfumo wenye vyanzo 

anuai na endelevu wa ugharamiaji wa elimu na mafunzo.  

Lengo 

Kuwa na mfumo endelevu wa ugharamiaji wa elimu na mafunzo. 
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Matamko 

3.16.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuimarisha mfumo wa 

ugharamiaji wa elimu na mafunzo wenye vyanzo anuai na endelevu katika 

ngazi zote. 

3.16.2. Serikali itahakikisha kuwa ada na michango katika ngazi mbalimbali za 

elimu inazingatia hali halisi ya uchumi, huduma zinazotolewa na taasisi, 

na misingi ya elimu bora na endelevu wa uwekezaji katika sekta 

mbalimbali. 

 

3.17. Masuala Mtambuka katika Elimu na Mafunzo  

3.17.1. Elimu ya Afya ya Mazingira  

Maelezo 

Elimu ni moja ya nyenzo muhimu katika utoaji wa huduma bora za afya na 

kuhakikisha uwepo wa mazingira salama kwa kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi kwa maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa jamii. Kinyume na hilo, 

ongezeko la idadi ya watu na shughuli mbalimbali za kijamii na za kiuchumi 

yamechangia katika uharibifu wa mazingira nchini. Hivyo ni muhimu kuendelea 

kuimarisha utoaji wa elimu ya afya ya mazingira katika ngazi zote za elimu kwa 

lengo la kujenga utamaduni wa kutunza mazingira. 

Lengo   

Kuwa na wahitimu katika ngazi zote za elimu na mafunzo wenye uelewa na 

kuthamini afya na umuhimu wa kutunza mazingira. 

Tamko 

3.17.1.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa maudhui kuhusu 

elimu ya afya ya mazingira hasa mabadiliko ya tabianchi yanazingatiwa 

katika mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote. 
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3.17.2. Magonjwa na Majanga 

Maelezo 

Sekta ya elimu ni mojawapo ya sekta nyingi zinazoathiriwa na magonjwa na 

majanga mbalimbali. Athari hizo zinasababisha kushuka kwa ubora wa elimu 

kutokana na vifo na mahudhurio duni ya wanafunzi, walimu, wakufunzi na 

wahadhiri. Licha ya mitaala katika ngazi zote kusisitiza utoaji wa elimu ya afya na 

kujikinga na majanga, bado wahusika tajwa hawana uelewa wa kutosha wa 

kukabiliana na magonjwa na majanga. Kwa sababu hizo, Serikali imeona umuhimu 

wa kuimarisha elimu kuhusu kujikinga na magonjwa na kukabiliana na majanga 

mbalimbali. 

Lengo  

Kuimarisha utoaji wa elimu kuhusu majanga na magonjwa mbalimbali 

yanayoambukiza na yasiyoambukiza katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

Matamko 

3.17.2.1. Serikali itajumuisha stadi za kukabiliana na majanga na kujikinga na 

magonjwa mbalimbali katika mitaala ya elimu na mafunzo kwa ngazi zote 

kwa kuzingatia mahitaji ya wakati husika.  

3.17.2.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha inaweka utaratibu wa 

kuendelea kutoa elimu na mafunzo wakati wa majanga na magonjwa ya 

mlipuko. 

 

3.18. Utafiti na Maendeleo ya Sekta ya Elimu  

Maelezo 

Misingi ya utoaji na uendelezaji wa elimu na mafunzo pamoja na utatuzi wa 

changamoto za jamii unategemea matokeo ya tafiti mbalimbali, ushirikishwaji wa 

jamii na wadau wa sekta ya elimu. Tafiti zinaonesha kuwa nchi za Afrika, ikiwemo 

Tanzania, zimekuwa zikifanya mabadiliko katika sekta ya elimu bila kufanya tafiti 

au kuzingatia taratibu zinazoongoza namna bora ya kuendeleza elimu na mafunzo.  
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Hata hivyo, tangu kupata uhuru, sekta ya elimu nchini Tanzania imepitia 

mabadiliko mbalimbali ambayo yalilenga kuendeleza elimu na mafunzo na kutoa 

mchango stahiki katika maendeleo ya jamii na Taifa kwa ujumla. Ingawa 

mabadiliko hayo yanapaswa kuzingatia tafiti, kiasi kidogo cha fedha zinazotengwa 

kwa ajili ya tafiti katika sekta ya elimu hapa nchini kimesababisha tafiti kuwa 

chache na kufanyika kwa kutegemea hali ya upatikanaji wa rasilimali kutoka kwa 

wadau wa maendeleo wa ndani na nje.  

Lengo   

Kuwezesha ufanyikaji wa tafiti na matumizi ya matokeo yake katika kuendeleza 

elimu na mafunzo nchini. 

Matamko 

3.18.1. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaziwezesha na kuimarisha tafiti za 

kielimu na matumizi ya matokeo yake katika ngazi zote za elimu na 

mafunzo nchini. 

3.18.2. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha na kuhamasisha taasisi 

za elimu ya juu kufanya tafiti na kusimamia matumizi ya matokeo yake 

katika kuinua ubora wa huduma za jamii nchini. 

 

3.19. Ushirikiano wa Sekta ya Umma na Binafsi katika Utoaji wa Elimu na 

Mafunzo 

Maelezo 

Elimu ni mojawapo ya eneo muhimu la ushirikiano kati ya sekta ya umma na sekta 

binafsi ambapo sekta binafsi, kama ilivyo kwa umma, inashiriki kutoa elimu na 

mafunzo katika ngazi zote. Hata hivyo, licha ya mchango mkubwa wa Serikali 

katika utoaji wa elimu, umuhimu wa kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika 

jukumu hili ni mkubwa sana kutokana na ongezeko la mahitaji. Aidha, ni muhimu 

kuimarisha ushirikishwaji wa wadau wote muhimu, ikiwemo wazazi na jamii, katika 

utoaji wa elimu. Kwa sababu hiyo, ni muhimu kwa Serikali kuweka mazingira 

wezeshi ili kuivutia sekta binafsi na wadau wengine kuongeza ushiriki wao katika 
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utoaji wa elimu na mafunzo.  

Lengo  

Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi na wadau wengine katika utoaji wa elimu na 

mafunzo. 

Matamko 

3.19.1. Serikali itaimarisha ubia baina ya sekta ya umma, sekta binafsi na wadau 

wengine katika utoaji wa elimu na mafunzo katika ngazi zote. 

3.19.2. Serikali itaimarisha ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika utoaji wa 

elimu na mafunzo katika ngazi zote. 
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SURA YA NNE 

MUUNDO WA KISHERIA  

4.1. Utangulizi 

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 Toleo la 2023, utazingatia mfumo 

wa kisheria utakaowezesha wahusika kutekeleza majukumu yao ipasavyo. 

Matamko ya Sera yanapata nguvu yake ya utekelezaji kutokana na sheria na  

kanuni zake.  

 

4.2. Sheria za Kusimamia Elimu na Mafunzo 

Katika kutekeleza Sera hii, baadhi ya sheria zinazotumika sasa zitabaki kama 

zilivyo na nyingine kufanyiwa marekebisho. Sheria zinazoweza kufanyiwa 

marekebisho ili kuendana na mahitaji ya sera mpya ni kama zifuatazo:  

 

4.2.1. Mapitio ya Sheria ya Elimu, Sura 353  

Sheria hii pamoja na masuala mengine itarekebishwa katika maeneo yafuatayo: 

a. Kubainisha umri wa kuanza elimu ya awali na muda wake; 

b. Kubainisha umri wa kuanza elimu ya msingi na muda wake; 

c. Kutambua elimu ya lazima katika mfumo wa elimu; 

d. Kutambua mikondo ya elimu ya jumla na elimu ya amali katika mfumo wa 

elimu na mafunzo; 

e. Kubainisha lugha ya kufundishia katika ngazi mbalimbali za elimu na 

mafunzo; 

f. Kubainisha utaratibu wa uteuzi, majukumu na mamlaka ya uwajibikaji wa 

wathibiti ubora wa shule na Maafisa Elimu kwa ngazi mbalimbali; na 

g. Kuitambua dhana ya uthibiti ubora wa elimu katika mfumo wa elimu na 

mafunzo. 
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4.2.2. Mapitio ya Sheria Mbalimbali za Taasisi Zilizo Chini ya Wizara yenye 

Dhamana ya Elimu 

Sheria mbalimbali za taasisi zilizo chini ya wizara yenye dhamana ya elimu 

zitafanyiwa mapitio ili: 

a. kubainisha majukumu pamoja na masharti mengine kuendana na mahitaji ya 

sasa ya Sera; 

b. kuondoa migongano/mfanano wa majukumu kati ya taasisi moja na 

nyingine; na 

c. kuweka utaratibu wa kuhusiana kiutendaji kati ya taasisi moja na nyingine 

hususan kwa taasisi zile ambazo majukumu yao yanategemeana.  

Sheria za taasisi zitakazofanyiwa mapitio ni pamoja na: 

i. Sheria ya Baraza la Mitihani la Tanzania, Sura 107; 

ii. Sheria ya Taasisi ya Elimu Tanzania, Sura 142; 

iii. Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, Sura 178; 

iv. Sheria ya Vyuo Vikuu, Sura 346; 

v. Sheria ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi, 

Sura 129; 

vi. Sheria ya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, Sura 82; 

vii. Sheria ya Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania, Sura 102; 

viii. Sheria ya Mfuko wa Elimu, Sura 412; na 

ix. Sheria ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, Sura 139. 
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4.2.3. Mapitio ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura 287 na 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura 288 

Sheria za Serikali za mitaa zitafanyiwa mapitio ili: 

a. Kubainisha majukumu yanayohusiana na usimamizi na uendeshaji wa elimu 

katika mamlaka za Serikali za mitaa kuendana na mahitaji ya sasa ya 

utekelezaji wa Sera; 

b. Kuondoa migongano/mifanano ya kimajukumu ya usimamizi na uendeshaji 

wa elimu kati ya mamlaka za Serikali za mitaa na mamlaka zingine za 

Serikali; na 

c. Kuweka utaratibu wa kuhusiana kiutendaji kati ya mamlaka za Serikali za 

mitaa na mamlaka nyingine za Serikali kuhusiana na usimamizi na 

uendeshaji wa elimu katika maeneo yao. 
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SURA YA TANO 

MUUNDO WA KITAASISI, UFUATILIAJI NA TATHMINI 

5.1. Muundo wa Kitaasisi 

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 Toleo la 2023 utazingatia 

muundo mahsusi wa kitaasisi katika ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya Taifa hadi 

ngazi za chini kwa kufuata mgawanyo wa majukumu kama ilivyooneshwa katika 

sehemu zifuatazo: 

 

5.2. Ngazi ya Taifa 

5.2.1. Wizara yenye Dhamana ya Elimu na Mafunzo  

Majukumu ya wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo ni: 

(i) Kutunga Sera ya Elimu na Mafunzo kwa ngazi zote; 

(ii) Kuandaa mipango na programu za utekelezaji wa Sera; 

(iii) Kubuni, kutekeleza na kutathmini miradi mbalimbali kwa ajili ya kufikia 

malengo ya Sera;  

(iv) Kuweka viwango vya ubora wa elimu na mafunzo na kusimamia uzingatiaji 

wake katika kufikia malengo ya Sera; 

(v) Kuandaa muundo fanisi wa kitaasisi kwa ajili ya utekelezaji wa sera na 

kumwezesha waziri mwenye dhamana ya elimu kusimamia maendeleo ya 

elimu na mafunzo nchini; 

(vi) Kujenga uwezo wa wizara, taasisi na vyombo vilivyo chini ya wizara kwa ajili 

ya kutekeleza sera; 

(vii) Kutoa miongozo mbalimbali ya utekelezaji wa sera kwa kuzingatia matokeo 

ya tathmini, tafiti na taarifa mbalimbali zinazohusu utoaji wa elimu na 

mafunzo; na 

(viii) Kuratibu utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya sera, mipango, na programu 

mbalimbali za uendelezaji wake.  

Katika utekelezaji wa sera, sheria, kanuni, miongozo na taratibu za utoaji wa 

elimu na mafunzo, wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo itazishirikisha wizara 

nyingine, taasisi na wadau wa elimu na mafunzo nchini.  
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5.2.2. Wizara yenye Dhamana ya Elimu na Sekta Nyingine  

Wizara yenye dhamana ya elimu itashirikiana na wizara na taasisi mbalimbali zenye 

dhamana zinazowezesha utoaji wa Elimu na Mafunzo nchini. Wizara hizo kulingana 

na majukumu yake zitasaidia kupatikana kwa huduma stahiki za utoaji wa elimu na 

mafunzo. Aidha, wizara yenye dhamana ya elimu itaweka utaratibu wa mawasiliano 

ili kuhakikisha utekelezaji wa sera unazingatia utaratibu na miongozo mbalimbali. 

Wizara hizo ni pamoja na: 

(a) Wizara yenye Dhamana ya Fedha 

Wizara yenye dhamana ya fedha itakuwa na jukumu la kuwezesha upatikanaji wa 

rasilimalifedha kwa ajili ya ugharimiaji wa Sera katika ngazi zote. Aidha, itahusika na 

utoaji wa sera za jumla za kiuchumi, miongozo na mipango ya fedha na takwimu. 

 

(b) Wizara yenye Dhamana ya Utumishi wa Umma 

Wizara yenye dhamana ya utumishi wa umma itakuwa na jukumu la kutoa miongozo 

kuhusu utawala wa utumishi wa umma, mikataba ya utendaji kazi, maslahi na 

mipango ya maendeleo ya rasilimaliwatu na maadili ya utumishi wa umma katika 

sekta ya elimu.  

 

(c) Wizara yenye Dhamana ya Teknolojia ya Habari 

Wizara yenye dhamana ya teknolojia ya habari itakuwa na jukumu la utekelezaji wa 

mkakati kwa kutoa miongozo ya TEHAMA, uendelezaji wa mifumo yake na usalama 

wa mifumo hiyo.  

 

(d) Wizara yenye Dhamana ya Ardhi 

Wizara yenye dhamana ya Ardhi itakuwa na jukumu la utekelezaji wa Mkakati kwa 

kutoa Miongozo ya maendeleo ya ardhi kwa shughuli za elimu na mafunzo; uthamini 

wa ardhi na hatimiliki za ardhi kwa maendeleo ya elimu na mafunzo nchini.  

(e) Wizara yenye Dhamana ya Afya 

Wizara yenye dhamana ya Afya itakuwa na jukumu la ukaguzi wa huduma za afya 
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na kutoa miongozo kuhusu kinga na tiba, chakula na lishe itakayozingatiwa na 

taasisi za elimu na mafunzo. 

 

(f) Wizara yenye Dhamana ya Utamaduni  

Wizara yenye dhamana ya utamaduni itakuwa na jukumu la kutoa miongozo kuhusu 

uhamasishaji na uendelezaji wa utamaduni katika taasisi za elimu na mafunzo. 

 

(g) Wizara yenye Dhamana ya Michezo 

Wizara yenye dhamana ya michezo itakuwa na jukumu la kutoa miongozo kuhusu 

uhamasishaji na uendelezaji wa michezo katika taasisi za elimu na mafunzo. 

 

(h) Ofisi yenye Dhamana ya Uandishi wa Sheria 

Ofisi yenye dhamana ya uandishi wa sheria itakuwa na jukumu la kutekeleza 

mkakati kwa kuandika sheria mpya au/na kurekebisha sheria zilizopo ili kuwezesha 

utekelezaji wa Mkakati.  

 

(i)  Wizara yenye Dhamana ya Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

Wizara yenye dhamana ya ushirikiano wa kikanda na kimataifa itakuwa na jukumu la 

utekelezaji wa mkakati kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya elimu katika 

kuandaa, kuhuisha na kutekeleza mikataba na itifaki mbalimbali za kuwezesha 

uimarishaji wa ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika masuala ya elimu na 

mafunzo. 

 

(j) Wizara yenye Dhamana ya Mendeleo ya Mtoto 

Wizara yenye dhamana ya maendeleo ya mtoto itakuwa na jukumu la kushirikiana 

na Wizara yenye dhamana ya elimu katika uwianishaji wa malezi na makuzi ya mtoto 

yatolewayo katika vituo vya kulelea watoto na elimu ya awali.  
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5.2.3. Taasisi na Mamlaka Mbalimbali za Kusimamia Utoaji wa Elimu na 

Mafunzo 

Taasisi na mamlaka za usimamizi wa elimu na mafunzo zitakuwa na jukumu la 

kutoa ithibati, kuthibiti na kusimamia masuala mbalimbali ya elimu na mafunzo 

nchini kulingana na majukumu yake kama yatavyoainishwa kisheria. Mamlaka hizo 

zitakuwa huru na zenye kauli ya mwisho, isipokuwa pale tu zitakapoelekezwa 

vinginevyo na waziri mwenye dhamana ya elimu na mafunzo. Wakati huo huo, 

mamlaka hizo zitashirikiana kwa karibu na wizara, idara, taasisi na wadau wote 

muhimu katika kutekeleza majukumu yao.  

 

5.2.4. Taasisi na Bodi Mbalimbali za Kitaalamu 

Taasisi na bodi zenye wajibu na masuala mbalimbali ya kitaalamu zitawajibika 

kusimamia masuala ya utaalamu baada ya wanafunzi kumaliza masomo yao 

kwenye taasisi za elimu na mafunzo husika. Vilevile, taasisi na bodi hizo zitawajibika 

kuzishauri mamlaka mbalimbali zinazosimamia utoaji wa elimu na mafunzo nchini 

katika masuala ya viwango vya elimu na mafunzo yatolewayo. Hata hivyo, taasisi 

na bodi za kitaalamu hazitakuwa na mamlaka ya moja kwa moja ya kutoa 

maelekezo kwenye taasisi za elimu na mafunzo isipokuwa kwa kupitia kwenye 

mamlaka rekebu za taasisi hizo. 

 

5.2.5. Ngazi ya Mkoa 

Jukumu la usimamizi wa utekelezaji wa Sera katika ngazi ya mkoa litakuwa la 

Afisa Elimu wa Mkoa (REO) husika. REO atakuwa na jukumu la kutoa taarifa na 

ushauri kwa mamlaka husika kuhusu utekelezaji wa sera na maendeleo ya elimu 

na mafunzo katika ngazi hiyo. 

 

5.2.6. Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Jukumu la usimamizi na utekelezaji wa Sera katika ngazi ya halmashauri litakuwa 

la Mamlaka za Serikali za Mitaa chini ya usimamizi wa Afisa Elimu husika. Afisa 

elimu atakuwa na jukumu la kuandaa mipango na bajeti, na kusimamia 

uendeshaji wa shule za elimu ya awali, msingi na sekondari kwa kuzingatia 
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maelekezo ya sera. Afisa elimu husika atakuwa na jukumu la kutoa taarifa na 

ushauri kwa mamlaka zinazohusika na utekelezaji wa sera na maendeleo ya elimu 

na mafunzo katika ngazi hiyo. 

Pia, mamlaka za serikali za mitaa zitahusika katika uanzishaji, usimamizi na 

uendeshaji wa shule za elimu ya awali, msingi, sekondari, vituo vya elimu ya watu 

wazima na elimu nje ya mfumo rasmi katika maeneo wanayosimamia kulingana na 

maelekezo ya sera. Vilevile, zitawajibika kutoa taarifa ya utekelezaji wa sera kwa 

mamlaka husika.  

Kwa kuongezea, mamlaka za Serikali za mitaa zitasimamia utekelezaji wa sera 

kwa kufuata sheria, kanuni, miongozo na taratibu za usimamizi na uendeshaji wa 

shule za Serikali na zisizo za Serikali. Katika kutekeleza jukumu hilo, mamlaka 

zitatakiwa kushirikiana na wakuu wa shule za msingi na sekondari za 

Serikali na zisizo za Serikali, na mashirika na taasisi za Serikali na zisizo za 

Serikali katika ngazi hizo. Vilevile, Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

utekelezaji wa sera ya elimu na mafunzo zitawajibika kutoa taarifa katika mamlaka 

husika ya usimamizi wake. 

 

5.2.7. Shule na Vyuo 

Wakuu wa shule na vyuo watasimamia na kutekeleza sera ya elimu na mafunzo 

kwa kuzingatia maelekezo ya sera yenyewe. Pia, watawajibika kutoa taarifa za 

utekelezaji wa sera katika taasisi zao za usimamizi na kwa mamlaka husika. 

 

5.2.8. Jamii na Wazazi/Walezi 

Wazazi na walezi ni wadau muhimu katika kuimarisha maendeleo ya elimu kwa 

mwanafunzi. Ili  kufanikisha hilo, ushirikiano kati ya mzazi/mlezi na walimu au 

uongozi wa shule ni muhimu. Majukumu ya mzazi na mlezi ni pamoja na 

kuhakikisha upatikanaji wa huduma stahiki kwa mwanafunzi kama vile mavazi, 

chakula na lishe, malazi, vifaa vya kujifunzia, ulinzi na usalama. Aidha, ni jukumu la 

mzazi/mlezi kufuatilia nidhamu, maadili na mwenendo wa kitabia wa mtoto wake. 
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5.3. Ufuatiliaji na Tathmini 

Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera ni jukumu la wizara yenye 

dhamana ya elimu na mafunzo kwa kushirikiana na wadau. Wizara itapokea taarifa 

ya utekelezaji wa Sera k a m a  ilivyofafanuliwa katika Mkakati wa Utekelezaji wa 

Sera kutoka kwa watekelezaji. Pia, wizara ina jukumu la kukusanya, kuchambua, 

na kuunganisha taarifa za utekelezaji wa sera kutoka kwa wadau mbalimbali wa 

sekta ya umma na binafsi. Wadau hao watawajibika kutoa taarifa stahiki kwa 

wizara husika ili kufanikisha ufuatiliaji na tathmini ya maendeleo ya utekelezaji wa 

Sera. Kwa upande mwingine, wizara itaandaa mpango wa ufuatiliaji na tathmini 

ya Sera ambao utaonesha viashiria, vigezo na muda wa tathmini kwa kuzingatia 

mkakati wa utekelezaji wa Sera. 

 

5.4.  Hitimisho 

Madhumuni ya Sera ya Elimu na Mafunzo 2014 Toleo la 2023 ni kutoa mwongozo 

wa jumla wa utekelezaji wa afua mbalimbali katika maeneo yenye vipaumbele kwa 

kushirikisha sekta ya umma na wadau wengine. Katika utekelezaji wa malengo ya 

Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Serikali ilitekeleza mikakati mbalimbali 

iliyowezesha upatikanaji wa mafanikio makubwa katika utoaji wa elimu na mafunzo 

nchini. Mafanikio hayo ni matokeo ya ushirikiano wa wadau mbalimbali wakiwemo 

wazazi, jamii, sekta za umma na binafsi na wadau wengine wa maendeleo. 

Pamoja na mafaniko hayo, hali ya utoaji wa elimu haijafikia kiwango 

kilichokusudiwa.  

Kwa muktadha huo, Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Toleo la 2023 inalenga 

kutatua changamoto kuu saba katika utoaji wa elimu na mafunzo ambazo ni: 

mfumo wa elimu kujikita zaidi kwenye elimu ya jumla na kukosa fursa anuai za 

elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji, njia mbalimbali za ujifunzaji kulingana 

na mazingira; mitaala katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo kutokidhi 

mahitaji ya mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na kiteknolojia; kuwa na 

mfumo usio fanisi wa uthibiti na ithibati ya elimu na mafunzo katika ngazi zote; 

upungufu wa nguvukazi ya kutosha yenye maarifa, stadi na ujuzi unaohitajika kwa 

ajili ya sekta mbalimbali; mfumo dhaifu wa usimamizi na uendeshaji wa elimu na 
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mafunzo; mfumo usio wa uhakika na endelevu wa ugharamiaji wa elimu na 

mafunzo wenye vyanzo anuai na endelevu; na kutozingatiwa kwa masuala 

yanayoibuka ambayo yanaathiri utoaji wa elimu na mafunzo.  

 


